English THCS ngữ pháp

Lê Thị Hàn

Học sinh
Thành viên
10 Tháng năm 2018
105
13
36
21
Thái Nguyên
THPT Chuyên Thái Nguyên
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người cho mình hỏi chút, trong câu này:
Since___________ to be a member of the outstanding group, she always tries her best to be in top 10.
A. selected B. selecting C. is select D. having selected

em nghĩ đáp án là ý A nhưng em muốn hỏi là đây là dạng gì ạ? lúc đầu em tưởng là mệnh đề trạng ngữ chỉ thời gian đã được rút gọn nhưng không phải vì nếu thế thì phải không có since. Nên em muốn mọi người xác định giúp em đây là dạng ngữ pháp gì ạ??

• Like
Reactions: phuongdaitt1

phuongdaitt1

Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
6 Tháng mười hai 2015
1,886
4,315
496
Tiền Giang
HMF Forum
mọi người cho mình hỏi chút, trong câu này:
Since___________ to be a member of the outstanding group, she always tries her best to be in top 10.
A. selected B. selecting C. is select D. having selected

em nghĩ đáp án là ý A nhưng em muốn hỏi là đây là dạng gì ạ? lúc đầu em tưởng là mệnh đề trạng ngữ chỉ thời gian đã được rút gọn nhưng không phải vì nếu thế thì phải không có since. Nên em muốn mọi người xác định giúp em đây là dạng ngữ pháp gì ạ??
Đó là rút gọn mệnh đề trạng ngữ luôn đấy. Liên từ "Since" ở đây có nghĩa là "bởi vì" cũng giống như "because, as". Đọc câu thì ta thấy câu có nghĩa bị động nên ta dùng V3 để rút gọn mệnh đề.
Ngoài ra, "Since selected to be a member of the outstanding group" là mệnh đề trạng ngữ chỉ quan hệ nguyên nhân kết quả, ta có quyền bỏ luôn liên từ "Since"

Top Bottom