[Ngữ pháp lớp 12] Phương thức biểu đạt trong văn nghị luận

M

miumiu34

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

viết 1 bài văn nghị luận ngắn để phát biểu ý kiến trong buổi trao đổi về chủ đề ''nhà văn mà tôi hâm mộ'' do Câu lạc bộ Văn học của nhà trường tổ chức (viết về Tố Hữu hoặc Hồ Chí Minh)
m.n giúp e vs ạ

Last edited by a moderator:
T

thuyhoa17

Văn để phát biểu trong một buổi nào đó cho người khác nghe thì ko nên hàn lâm quá như kiều văn nghị luận nộp cho cô giáo. Tớ nghĩ bạn có thể tưởng tượng mình đi đến viếng đền thờ của 1 trong 2 nhà thơ đó, đột nhiên những kỷ niệm ùa về và bạn từ từ dẫn người đọc theo dòng cảm xúc của bạn mà không làm người khác quá nhàm chán khi nghe bạn nói.

Trong phần nội dung thì bạn có thể giới thiệu về cuộc đời, sự nghiệp văn học, phong cách nghệ thuật, những cống hiến cho nghệ thuật nước nhà và cả sự nghiệp cách mạng nữa (nói một it) => cái đặc biệt, cái ấn tượng ở 1 trong 2 nhà thơ khiến bạn chon để phát biểu cho mọi người cùng biết.

:).

D

datiniai

Thôi làm bài về Bác dễ hơn bạn ạ =))
Đầu tiên là bạn hãy nêu tiểu sử về Bác Hồ ( Trong sách giáo khoa đầy :D)
Sau đó là quan điểm sáng tác của BÁc nè ( có 4 ý: vd như BH coi văn nghệ ( trong đó có văn học) là một vũ khí lợi hại chiến đấu cho sự nghiệp cách mạng...) => Nhận thấy HCM đích thực là một nhà văn chân chính, một kiểu mẫu nhà văn-chiến sĩ trong nền văn học hiện đại VN
Sau đó là di sản văn học ( lại sách ;) ) => thơ văn Bác hết sức phong phú và đa dạng này
Bạn có thể lấy một số bài, góp nhặt 1 số ý của GS. Hoàng Chí Bảo nói về BÁc ( GS chuyên nghiên cứu về BÁc đấy ^^)
Link YOUTUBE đây
Cuối cùng thì phải nói tình cảm của mình dành cho Bác, và cái phần bài văn nghị luận nào cũng có: rút ra bài học nhận thức và hành động ( VD như là tìm thấy một tư tưởng mới, con đường mới, từ đó đi theo con đg Bác dạy ....)
Bạn đc sai làm chắc bạn cũng học giỏi văn rồi! Cố lên! Chúc bạn thành công =)))

Top Bottom