Văn 12 Nghị luận xã hội

whattefoxsay112

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng mười hai 2021
2
2
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp mình làm bài này với mọi người ơi gấp lắm huhu cảm ơn mọi ngườiNgày 8/12, Công an TP Thủ Dầu Một (tỉnh Bình Dương) xác nhận, đơn vị đang làm rõ đoạn clip đăng tải trên mạng xã hội ghi lại cảnh một người đàn ông hành hung học sinh dã man sau khi va chạm giao thông.
Theo nội dung clip, khoảng 16h40 ngày 7/12, tại đường Bùi Ngọc Thu (thuộc phường Tương Bình Hiệp, TP Thủ Dầu Một) xảy ra va chạm giao thông giữa 2 xe máy và 1 xe đạp diện
Cụ thể, chiếc xe máy do người đàn ông điều khiển đang đi thì dừng lại để vòng sang đường. Khi này chiếc xe đạp điện do 2 nữ sinh điểu khiển đâm thẳng vào đuôi xe máy do người đàn ông điều khiển khiến cả 2 xe ngã ra đường
Tiếp đó một chiếc xe máy do một người phụ nữ điều khiển chạy từ xa tới lao vào xe đạp của 2 nữ sinh khiến tất cả ngã ra đường.
Khi 2 nữ sinh chưa kịp đứng dậy thì người đàn ông điều khiển xa máy lập tức chạy tới đạp liên tiếp vào mặt, bụng và người một nữ sinh.
Tiếp đó, người đàn ông này còn cầm một vật giống gậy sắt tiếp tục vụt vào đầu nữ sinh lái xe đạp. Sau khi hành hung nữ sinh xong người đàn ông này nhanh chóng rời khỏi hiện trường
(VTC News
Giả sử hôm xảy ra vụ việc này có mặt em tại hiện trường thì em sẽ làm gì? Em hãy viết đoạn văn trình bày suy nghĩ của bản thân về sự việc trên. (khoảng 300 chữ)

• Like
Reactions: moctieududu

moctieududu

Học sinh
Thành viên
14 Tháng mười 2021
125
153
36
Hà Nội
Chào bạn,
Mình có một vài gợi ý như sau:
- Giả sử hôm xảy ra vụ việc này có mặt em tại hiện trường thì em sẽ làm gì?
+ Chạy tới và đỡ họ dậy.
+ Báo cs giao thông để họ vào cuộc và tránh xảy ra tình trạng đáng tiếc đó

- Đoạn văn trình bày suy nghĩ của bản thân về sự việc trên
Với đoạn trên thì có thể thấy một vấn đề rất rõ đó là Văn hóa giao thông và ứng xử khi tham gia giao thông
Bạn có thể dựa vào phần gợi ý này để triển khai thành một đoạn văn nhé!

Chúc bạn học tốt!

• Like
Reactions: whattefoxsay112
Top Bottom