Nghị luận xã hội

• Thread starter daibanggoichimse_ngherogatgu
  • Ngày gửi
  • Replies 12
  • Views 4,305

D

daibanggoichimse_ngherogatgu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình tìm thấy trên mạng một đề nghị luận khá hay mà cũng khá hóc @-).Cảm nghĩ về câu nói " Bàn tay tặng hoa hồng luôn phảng phất hương thơm"
đọc xong đề thì cũng hiểu chút ít nhưng k biết triển khai ý the nào nữa :-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS
Mong các mod đừng xoá bài của em ha :(

C

congchualolem_b

;)) tiếc quá, hôm nay trời nóng bức nên mình chả có hứng viết ^^. Hì. Mình thấy đề này cũng như các đề văn xã hội khác. Cái bn thấy khó có lẽ là các tầng nghĩa của nó.

Tớ nghĩ :-? Bàn tay tặng hoa hồng là bàn tay yêu thương :) che chở lẫn nhau giữa con ng với con ng, là bàn của 3, của bà, của mẹ, là bàn tay của bn bè... Toát ra từ nơi họ, k chỉ là cảm giác ấm áp, nồng nàn, k chỉ là sự bình yên mà còn là "hương thơm" của trái tim nhân hậu. Vì 1 con ng đẹp, đẹp đến cả tâm hồn. Vì 1 bàn tay đẹp, đẹp đến cả hương thơm.

Tớ từng nghe câu nói này rồi, và tớ cũng thích lắm. Nhưng đọc kĩ, nghĩ kĩ, vẫn thấy nó còn sót 1 cái gì đấy... K phải bàn tay nào tặng hoa hồng cũng có thể luyến hương, những bàn tay giả dối mãi chẳng bao giờ nhuốm đc dù chút hương tàn, có những bàn tay tuy k cầm hoa nhưng vẫn luôn toả ngát hương, vì "hoa hồng" k nhất thiết phải đc cầm trực tiếp, chỉ cần nơi lòng họ nở hoa, tự khắc khắp thân mình họ sẽ ngây ngất mùi hương của loài hoa đẹp.

Đúng k nhỉ?

B

bookho

Tớ cũng k hiểu hết ý câu này :D nhưg có 1 vài suy nghĩ (thiển cận hihi) như sau:
-Đầu tiên là chữ "tặng"-tặng là 1 nghĩa cử, 1 hành động cao đẹp, trao cho ai 1 vật gì đó hoặc tình cảm gì đó :D chính là "hoa hồng" đấy :D
-Khi bạn làm việc tốt, bàn tay sẽ luôn "vươg vấn hương thơm"
-1 suy nghĩ #: thứ gì bạn cho đi 1 cách chân thành nhất thì vẫn mãi là của bạn. Giống như khi bạn tặg 1 bó hồng thì hương thơm của nó sẽ mãi theo bạn :D

Suy nghĩ thế thôi nhá, k đúng thì góp ý cho tớ hehe ;)

B

bookho

ừm thế theO cậu khi làm việc xấu thì sao nà ? bị gai đâm chăng =)) tớ cũng chưa nghĩ ra nữa :|

C

congchualolem_b

Cá nhân tớ nghĩ rằng cái gì cũng có hậu quả của nó, kể cả việc tốt hay xấu. Nếu làm việc tốt đc thơm lây cái hương của hoa hồng. Thì làm việc xấu? Tớ nghĩ rằng tai tiếng cũng sẽ theo hành động xấu đó suốt đời mà nếu ng phạm sai lầm k cố tẩy rửa nó đi thì vết nhơ còn lưu dấu ngàn đời.

B

bookho

Ờ đúg ;)) cậu nói làm tớ nhớ 1 câu thoại trong "hồn trươg ba, da hàg thịt" : có những cái sai k thể sửa đc, chắp vá gượg ép chỉ càg làm sai thêm chỉ có cách là đừng bao giờ sai nữa hoặc sửa lại = 1 việc đúg #" nó có liên quan gì đến đề nài k nhĩ :|

C

congchualolem_b

Tớ nghĩ là cũng có đấy :-? Đâu phải làm việc gì cũng đúng và đâu phải làm việc gì cũng có thể "ngát hương" đc đâu. Cộng thêm bản tính cố chấp của con ng, dễ dẫn đến sự đã sai càng sai hơn.

B

bookho

Tiện thể cậu cho tớ hỏi cái đề " ng ta là hoa của đất" đi hix2 tớ post òy mà chẳng thấy mem nào hồi âm nản quá :-s

C

congchualolem_b

Tớ rep trong đó r` :|

Thật ra ý nghĩa chung nhất của nó:

_ Con ng là tinh hoa của vạn vật

_ Mỗi ng ai cũng có một nguồn gốc, ai cũng có quê hương, ta sống dựa vào quê hương để vươn mầm trỗi dậy thì cũng phải biết cống hiến làm đẹp cho quê hương, ấy là trách nhiệm làm người.

B

bookho

Tớ k hiểu lắm :D thật ra tớ thấy chưa thật là hợp lý, cứ có cái gì đó nhưg tớ k giải thích nỗi :| :|
"phải biết cống hiến và làm đẹp cho quê hương" à? có thể quy nó về đề "sống đẹp" đc k cậu?? :-j

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

Cái này tớ cũng từng băn khoăn lắm, tớ có hỏi 1 thầy giáo dạy văn và thầy ấy bảo thế. Còn khái niệm "sống đẹp" mà cậu nói thì rộng hơn, bao quát hơn, nó chỉ nằm trong 1 phần của "sống đẹp"thôi. "Người ta là hoa của đất", sinh ra là của đất, chết đi cũng về đất, sống với đất để biết gắn bó vs quê hương đáng quý như thế nào.

B

bjnbjn16293

theo mình thì: hoa hồng biểu tượng của tình yêu, của tấm lòng , nếu bạn cho đi hoa hồng tức là bạn đã và đang cho đi tình yêu của mình cho đi tấm lòng đến người nhận. . và nếu như thế bạn là 1 người sống có tình cảm, và "bàn tay phảng phất hương thơm" hương thơm đó chính là tình yêu và bàn tay đó chính là tâm hồn> chính tâm hồn bạn đang sống trong tình yêu...

Top Bottom