Nghị luận xã hội!

M

matrungduc10c2

Hì...hì...!Đề của bạn syro đúng là ''chua'' thật..(đề này thi ĐH chắc ngồi suy nghĩ chứ ko dám viết vào bài...:) )..Mình chỉ mới lập được dàn bài cơ bản thôi, bạn xem thử nha...
MB : Giới thiệu vấn đề mà đề yêu cầu 1 cách mạch lạc, ko sai đề.
Giả sử như : Nhận thức về mối quan hệ của hành vi và số phận của con người,có một người đã cho rằng : ''Gieo hành vi gặt thói quen,...gặt số phận''..thật là 1 ý kiến khiến cho mọi chúng ta phải suy nghĩ thêm về nó..
TB: Theo mình thì do đề ra theo kiểu liệt kê và logic giữa các sự việc với nhau ( hành vi =>thói quen=>...=>số phận ) nên cách tốt nhất (theo mình) là bạn nên tìm mối quan hệ giữa các sự việc này để viết ở phần thân bài là ok nhất, mục tiêu chính là ko bị Lạc đề và vẫn có điểm...
Hoặc nếu như bạn ko tìm được mối quan hệ đó thì bạn có thể hiểu theo từng cấp bậc của sự việc.Tức là : hành vi là cái thấp nhất và số phận là cái cao nhất rồi từ đó bạn có thể viết bài theo kiểu nguyên nhân => hậu quả...
+Thứ 2 là ko được quên đi biểu hiện của từng sự việc trên , cái này rất quan trọng để ăn điểm trong bài thi nói riêng và ở văn nghị luận nói chung (theo như mình thấy ):
Bạn có thể làm theo cách là ''tốt được tốt'' hoặc ''xấu sẽ gặp xấu'' . Nghĩa là nếu như chúng ta có hành vi tốt thì sẽ được mọi người kính trọng con ko thì sẽ bị mọi người lên án và ngăn chặn hành vi đó...Mổi sự việc bạn cố gắng kể 1 vài ví dụ đời thường để nó khẳng định cái bạn nói là đúng nha...:)
+Rút ra nhận xét chung : Như vậy, hành vi gặt thói quen,...., số phận
KB : Nêu nhận xét của bản thân ...:)
Mình chỉ biết có vậy tthoi6, mong bạn syro thông cảm nha...Bạn có thể hỏi các thầy cô để bài viết của bạn được chính xác hơn..Chúc bạn thành công !!!! :)

S

syro

Mình thấy là phần bàn luận về câu nói này thì cứ theo 3 nội dung mà câu nêu ra và tăng theo cấp bậc như matrungduc10c2 nói. Cái khó nhất mà mình gặp phải là khi khái quát vấn đề, rút cục thì đây là vấn đề gì. Mình nghĩ khi gọi tên được vấn đề thì bài làm sẽ sáng rõ hơn! Thân.

M

matrungduc10c2

Hì...hì...! Ý của bạn syro nói như vậy là bạn cần 1 dàn bài thật kỹ phải không ? ....:)
Trong lớp thì cô dạy văn của mình rất hay cho lớp mình mở bài theo kiểu ''Bàn về vấn đề....'',tuy là nó hơi ''khô'' thật nhưng có thể vẩn có điểm (mặc dù ko được cao...hihi...) và ko bị đi lạc đề...
Theo mình thì bạn có thể nói vấn đề ở đây là ''phẩm chất của con người'' hay ''đức tính của con người''...thì nó sẽ bám sát hơn nội dung của đề...Bạn đồng ý ko ? ...:-/

S

syro

Theo tớ thì gọi tên như bạn chưa chính xác lắm, có vẻ như đây là quy luật nhân - quả có ý nghĩa đúng đắn muôn đời, nếu chỉ nói là đức tính hay phẩm chất của con người thì chưa đầy đủ. Nói chung đề này khó, hi vọng đi thi ĐH ko gặp hic :(

Top Bottom