Văn [nghị luận vh] câu cá mùa thu

H

hungvipub

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

nghị luận văn học:

Về MỘT vẻ đẹp của bài thơ "Câu cá mùa thu" (Thu điếu) của Nguyễn Khuyến.

Đề 3 ( SGKNgữ Văn 11-23 ) . Làm bài luôn càng tốt ko lập cho tớ cái dàn ý là ok.

Sáng mai tớ phải viết bài rồi nhanh lên các ban nhá. Thanks các bạn trc' nha=((=((=((

T

thuha193

trời ơi là trời, mình sắp trả lời xong cho bạn thì bụp một phát mất điện, mất hết oy:((
Ngồi oánh lại nản quá, thôi tóm tắt vậy, phí bao nhiêu công8-}

Mình sẽ đưa ra cho bn một vài gợi ý về vẻ đẹp ngôn từ cũng như những thành công về nghệ thuật của bài thơ.
"Câu cá mùa thu" vừa mang nét đẹp cổ điển, vừa có những nét mới, thẻ hiện những sáng tạo nghệ thuật đặc sắc của tác giả.
- Vẻ đẹp cổ điển: Tác giả sd thi đề, thi ảnh, thi bút quen thuộc của thơ cổ.
+ Về thi đề, viết về mùa thu vs cảnh uống ruợu, ngâm vịnh, câu cá,...là đề tài quen thuộc trong thơ ca trung đại Việt Nam.
+ Về thi ảnh, thơ ca trung đại khi nói về mùa thu thường có những hình ảnh ước lệ như thu thiên, thu thuỷ, thu diệp,..Ở "câu cá mùa thu" cũng có những yếu tố này.
+ Về thi bút, tác giả sử dụng bút pháp nghệ thuật lấy động tả tĩnh rất quen thuộc trong nghệ thuật phương Động (câu thơ "cá đâu đớp động dưới chân bèo")
- Những sáng tạo nổi bật của tcs giả:
+ Thơ xưa khi viết về mùa thu thường sử dụng những hình ảnh ước lệ như sen tàn, cúc nở, lá ngô đồng rụng, rừng phong lá đỏ,.. Nguyễn Khuyến, khi viết về mùa thu đã sáng tạo trong những công thức, ước lệ đenm đến cho cảnh thu những nét vẽ hiện thực hơn, hình ảnh, từ ngữ đậm đà chất dân tộc. Cũng là "thu thiên" nhưng đó là chiéc ao làng quen thuộc của vùng chiêm trũng nơi miền quê Bình Lục. Cũng là "thu diệp" nhưng là chiếc lá thu rơi mang cả nỗi niềm tâm cảnh.
+ Tiếng Việt trong "Câu cá mùa thu" trong sáng, giản dị nhưng cũng rất tinh tế. Đặc biệt vần "eo" đc Nguyễn Khuyến sử dụng rất thần tình. Đây ko đơn thuần là hình thức chơi chữ mà chính là dùng vần để biểu đạt nội dung. Trong văn cảnh bài "Câu cá mùa thu", vần "eo" góp phần diễn tả một không gian thu nhỏ dần, phù hợp vs tâm trạng đầy ẩn khúc của cá nhân.

Chúc bạn làm bài tốt:)

H

hungvipub

híc híc. chỉ nói về 1 vẻ đẹp thôi mà. Chẳng hạn như mây, hồ nước, cần câu... cậu làm lại cho tớ đi!

D

doremon.

nghị luận văn học:

Về MỘT vẻ đẹp của bài thơ "Câu cá mùa thu" (Thu điếu) của Nguyễn Khuyến.

Đề 3 ( SGKNgữ Văn 11-23 ) . Làm bài luôn càng tốt ko lập cho tớ cái dàn ý là ok.

Sáng mai tớ phải viết bài rồi nhanh lên các ban nhá. Thanks các bạn trc' nha=((=((=((
bài này bọn tớ vừa kiểm tra 15' xong.Tớ phân tích về vẻ đẹp của thiên nhiên
:D

T

thuha_148

Dàn bài gợi ý Về MỘT vẻ đẹp của bài thơ "Câu cá mùa thu" (Thu điếu) của Nguyễn Khuyến.
1MB:
- Nguyễn Khuyến là 1 trong những nhà thơ nổi tiếng nhất của nước ta, nổi tiếng bởi chùm thơ thu trong đó có bài Thu điếu
-Bài thơ nhắc đén chuyện câu cá nhưng thực chất là để nói lên vẻ đẹp của mùa thu(Cảnh thu và tình thu)
2 TB Triển khai theo các ý lớn sau
- Cảnh thu :
+ Không gian: ao, cảnh sắc mùa thu đồng bằng bắc bộ xuất phát từ điểm nhìn và cách cảm nhận của tác giả.
+ Đường nét, màu sắc, mặt nước, bầu trời, ngõ trúc, chiếc thuyền câu,........
+Khung cảnh mùa thu đẹp tĩnh lặng và đượm buồn. Những chuyển động nhẹ của sóng, của lá rơi, của cá đớp mồi càng làm tăng thêm sự tĩnh lặng của không gian
-Tình thu:
+ Vẻ đẹp tĩnh lặng của cảnh thu thấm vào tâm hồn nhà thơ, được cảm nhận bởi tấm lòng gắn bó thiết tha với làng quê, xóm mạc của tác giả
+Tâm trạng cô quạnh, chất chứa nhiều uẩn khúc của nhà thơ trước thực trạng đất nước
3 KB
1 bài thơ hay tuyệt thể hiện được những vẻ đẹp đặc sắc của mùa thu VN, tấm lòng yêu quê hương đất nước, ngôn nguex và cảm xúc của nhà thơ bậc thầy
Nhớ trong khi bình chú ý đén nghệ thuật bạn nhé!Thêm 1 số dẫn chứng như lời nhận xét của Xuân Diệu về bài thơ.Chúc bạn thành công.

T

thuha193

híc híc. chỉ nói về 1 vẻ đẹp thôi mà. Chẳng hạn như mây, hồ nước, cần câu... cậu làm lại cho tớ đi!
Ồ, có lẽ cậu hơi hiểu sai vấn đề. "Một vẻ đẹp" ở đây có thể là vẻ đẹp thiên nhiên(bao gồm mây, nc, cần câu như cậu nói), nhưng cũng có thể là vẻ đẹp về ngôn từ, nghệ thuật; vẻ đẹp trong tâm hồn tác giả,...Đây là một đề bài để chúng ta có thể tự lựa chọn mà, đâu cần phải bó buộc trong vẻ đẹp của thiên nhiên:)

Last edited by a moderator:
P

pacunon11

nguyen khuyen la mot trong nhung nha tho tieu bieu nhat cua VN va tap tho noi tieng nhat cua ong la chum tho thu trong do co bai "thu dieu".bai tho ke ve chuyen cau ca nhung thuc chat la noi len ve dep cua mua thu

Bạn chú ý viết bài có dấu!

H

hungvipub

bọn tớ làm bài rồi đề khó quá có 15p ma đên 5 câu hỏi mà cho tớ hỏi tí. 3 đại thi hào của Việt Nam trong thời kì trung đại là j` nhỉ?

T

tsukushi493

Theo tớ 3 đại thi hào trung đại là Nguyễn Du , Nguyễn Trãi ( và Hồ Chí Minh fai ko nhỉ ?)

N

nhadauthanhthanh

3 đại thi hào của dân tộc thời trug đại là Nguyễn Du,NGuyễn Trãi,Bà chúa thơ Nôm Hồ Xuân Hươg

G

ga_chip_hp_93

Theo Gà thì 3 đại thi hào của Việt Nam trong thời kì Trung Đại là:
_ Nguyễn Du
_ Nguyễn Trãi
_ Nguễn Đình Chiểu
Còn Bà chúa thơ Nôm thì mình nghĩ chưa thể coi là 1 trong 3 đại thi hào được vì tác phẩm bà để lại chho chúng ta ko nhiều; các sáng tác hầu hết chỉ là chữ Nôm.
_ Có thể đề ra 1 số tiêu chuẩn để coi là đại thi hào như:
+ Có khối lượng sáng tác văn học lớn.
+ Các sáng tác văn học có giá trị nội dung sâu sắc; mang giá trị nhân văn cao đẹp.
+ Có đòng góp lớn cho nghệ thuật của văn học thời kì Trung Đại. VD: Nguyến Du đã lám phong phú thên ngôn ngữ dân tộc bằng việc sử dụng thành thạo ngôn ngữ dân tộc và ngôn ngữ bác học trong tp Truyên Kiều.
Ấy là ý kiến riêng của gà thôi! Các bạn có ý kiến gì cứ pót lên để mọi người cùng suy nghĩ:):):D

Khangskt123

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng chín 2017
1
0
1
23
Ninh Thuận
Máy bạn ơi giúp mình với đề này kho qúa mình ko hiểu làm giúp mình với đề như sau có ý kiến cho rằng"Câu cá mùa thu" vừa mang nét cổ điển ,vừa co những nét mới ,thể hiện những sáng tạo nghệ thuật đặc sắc của tác giả Nguyễn Khuyến anh(chi) co suy nghĩ gì về ý kiến trên mọi người giúp mình với mình đang gấp lắm mình xin cảm on.

Top Bottom