Ngành môi trường

A

anhtien_nguyen

Anh ơi em có dự định thi môi trường khoa quản lí môi trường xin hỏi có nhưng trường nào có khối ngành đó? và chỉ tiêu xét tuyển là bao nhiêu?

Môi trường có rất nhiều chức năng khác nhau như tạo không gian sống cho con người và các sinh vật lưu trữ và cung cấp nguồn thông tin chứa đựng các nguồn tài nguyên thiên nhiên chứa đựng các phế thải do con người tạo ra v.v...

Nghiên cứu, giữ gìn, bảo vệ môi trường đã trở thành mục tiêu của các nhà khoa học, các kỹ sư làm việc trong ngành khoa học môi trường, ngành công nghệ môi trường v.v... Các nhà môi trường luôn là những người đi đầu trong công tác bảo vệ môi trường, góp hết sức mình và giúp mọi người cùng tháo gỡ những thách thức môi trường hiện nay.

Điều kiện làm việc và cơ hội nghề nghiệp
Nhà môi trường làm việc tại:
- Các cơ quan quản lý và nghiên cứu về môi trường các nhà máy xí nghiệp (với vai trò kỹ sư môi trường: nghiên cứu, tư vấn và xử lý vấn đề môi trường cho đơn vị mình) các tổ chức trong nước và quốc tế về môi trường các trường đại học, cao đẳng có chuyên ngành về môi trường...

Cuộc sống của người làm trong ngành môi trường thường gắn bó với các phòng thí nghiệm và địa bàn thực tế. Đặc điểm công việc đòi hỏi nhà môi trường khi thì phải đi lại rất nhiều, lúc lại bỏ hàng tháng trời trong phòng thí nghiệm. Nhà môi trường không làm việc đơn độc một mình mà thường làm việc theo nhóm, có sự cộng tác chặt chẽ của các chuyên gia trong các lĩnh vực khác như sinh học, hoá học, địa chất học v.v...

Môi trường hiện đang là mối quan tâm chung của toàn xã hội. Đặc biệt, trong quá trình công nghiệp hóa, hiện đại hóa, nước ta đang phải đối mặt với nhiều thách thức và rủi ro môi trường, rất cần sự đóng góp công sức của các nhà môi trường.

Trong ngành này, bạn có thể trở thành nhà khoa học môi trường, kỹ sư môi trường, nhà sinh thái môi trường...

H

hoanby

Xin anh trả lời đúng trọng tâm của câu hỏi. em đã có dự định thi vào khoa quản lí môi trường nhưng thực sự thì chưa biết nên đăng kí vào trường nào! em có dự định đăng kí Đại học Tài nguyên Môi trường nhưng trường không có nghành em muốn vậy thì nên chọn trường nào để thi Và chỉ tiêu của trường đó là bao nhiêu ạ?

A

anhtien_nguyen

Xin anh trả lời đúng trọng tâm của câu hỏi. em đã có dự định thi vào khoa quản lí môi trường nhưng thực sự thì chưa biết nên đăng kí vào trường nào! em có dự định đăng kí Đại học Tài nguyên Môi trường nhưng trường không có nghành em muốn vậy thì nên chọn trường nào để thi Và chỉ tiêu của trường đó là bao nhiêu ạ?

Em có thể tham khảo cuốn "Những điều cần biết về tuyển sinh đại học và cao đẳng năm 2012" tại đây!

H

hoanby

Anh ơi em có dự định thi môi trường khoa quản lí môi trường xin hỏi có nhưng trường nào có khối ngành đó? và chỉ tiêu xét tuyển là bao nhiêu?
Dạ thưa anh em đã tham khảo nhưng thông tin đó chưa thoả đáng! anh có thể cho em biết thêm nhưng truờng nào có quản lý môi trường không?:|:| mong anh trả lời rõ hơn cảm ơn anh :|!

A

anhtien_nguyen

Dạ thưa anh em đã tham khảo nhưng thông tin đó chưa thoả đáng! anh có thể cho em biết thêm nhưng truờng nào có quản lý môi trường không?:|:| mong anh trả lời rõ hơn cảm ơn anh :|!

Anh không tin cuốn "Những điều cần biết..." lại không có những thông tin đó. Em còn chưa thoả đáng điều gì?
Thân!

H

hoanby

Thực ra em chỉ thấy có mỗi trường đại học tây bắc có ngành đó nhưng em lại không thích vào trường Tây Bắc. Mong anh tìm hiểu giúp được không?

A

anhtien_nguyen

Thực ra em chỉ thấy có mỗi trường đại học tây bắc có ngành đó nhưng em lại không thích vào trường Tây Bắc. Mong anh tìm hiểu giúp được không?

Những trường có đào tạo ngành Quản lý tài nguyên và môi trường:
- TRƯỜNG ĐẠI HỌC KHOA HỌC TỰ NHIÊN
- TRƯỜNG ĐẠI HỌC KHOA HỌC
- TRƯỜNG ĐẠI HỌC CÔNG NGHỆ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG
Về chỉ tiêu cụ thể. Em có thể xem tại website chính thức của trường đó.
Thân!

N

ninhphungqlmt

Nếu bạn xem trg cuốn Những điều cần biết thì trường ĐH Tài nguyên môi trường HN chỉ ghi là ngành Công nghệ Kĩ Thuật Môi Trường thôi đúng ko?
Nhưng thực chất trường đào tạo các chuyên ngành về Môi trường như Công nghệ MT, kĩ thuật MT và quản lý MT.
Nếu bạn có ý định thi ngành Quản lý môi trường của ĐH TNMT thì bạn hãy đăng ký mã ngành Công nghệ Kĩ Thuật Môi trường giống như trg cuốn những điều cần biết hoặc trên mạng có cung cấp đó.
Khi đã đỗ vào ĐH TNMT rồi thì nhà trường sẽ phân lớp bất kì cho bạn vào 1 trong 3 chuyên ngành Công nghê, kĩ thuật và quản lý. Vào buổi nhập học đầu tiên, bạn sẽ được có cơ hội đăng kí lại chuyên ngành Quản lý mà bạn mong muốn thay vì phải học 1 chuyên ngành nào đó do nhà trường tự xếp lớp (Vd công nghệ, kĩ thuật).
Học trường ĐH TNMT, bạn sẽ có nhiều cơ hội được học thực hành thay vì chỉ là lý thuyết giống như 1 vài trường khác.
Mình mình sinh viên ngành Quản lý môi trường của ĐH Tài nguyên môi trường HN đây :">

Top Bottom