Ngành kinh tế quốc tế đại học kinh tế quốc dân

P

phamminhkhoi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em đang định theo học chuyên ngành này ở trường ĐHKTQD Hà nội, nhưng chưa tìm được chắc chắn xem liệu ngành này có dễ xin việc không, có thể làm việc ở đâu và chất lượng đào tạo ngành của trường thế nào. Nếu không thì có thể học ở ngành nào để sau khi ra trường có thể làm việc đúng với ngành mình học.

các anh chị tư vấn giúp em với :D

S

silvery21

hjx em vũng hỏi thế định thi trường này nhưng chắc láy cao fải ko ạ

ai bjk thì chỉ júp cho mọi ng` tkhảo đi

a Khôi có bjk trg thg lấy bnhiêu điểm ko

P

phamminhkhoi

(theo anh biét) năm ngoái là 22,5, năm nay có thể là 24 & năm sau sẽ cao nữa em à.

Nhưng quan trọng là sau khi ra trường thì sẽ làm gì.

Em nghe nói ở mình khi ra trường muốn tìm việc dễ dàng thì phải có "tay trong" đúng không ?

Ở nhà em có nhiều chú bác làm ở kỹ thuạt nhưng em lại không thích ngành này:|

L

lamanhnt

Mình chẳng biết thế nào. Có lẽ cậu nên hỏi ý kiến của các anh chị bạn đã học KTQD. Mình tính thi Y mà giờ vẫn còn mù mờ. Sao chọn trường lại khó thế?

P

phamminhkhoi

Anh em nhà tớ tớ là người gần như đầu tiên đi học kinh tế:(
Đơn giản vì ghét & không phù hợp để đi theo kỹ thuật
Cho nên cũng không có tay trong tay chiếc gì hết--->tự thân vận động. Vì vậy việc này tớ phải cân nhắc rất kỹ.
Anh chị vào tư vấn cho em với ạ. Bữa kià em phải hoàn thành hồ sơ rồi.

Last edited by a moderator:
S

silvery21

uj' zời cứ thi đc học được mềnh jỏi thật là có việc hết anh ah

tay trong tay ngoaij` thuận lợi thêk đó

nhưng ko có tài thật sự sớm mụn thì cũng ....................

S

silvery21

ah dd có ng` thi trg này đó
chị kieuoanh_victory

anh hỏi c ấy xem thế nào ???????????

H

hocmai.tuyensinh

Em đang định theo học chuyên ngành này ở trường ĐHKTQD Hà nội, nhưng chưa tìm được chắc chắn xem liệu ngành này có dễ xin việc không, có thể làm việc ở đâu và chất lượng đào tạo ngành của trường thế nào. Nếu không thì có thể học ở ngành nào để sau khi ra trường có thể làm việc đúng với ngành mình học.

các anh chị tư vấn giúp em với :D

Ngành Kinh tế quốc tế em hỏi nhằm mục tiêu đào tạo cho sinh viên có kiến thức chuyên sâu và trình độ chuyên môn sâu về thương mại quốc tế, quản lý thị trường ngoại hối và đầu tư quốc tế; có khả năng phân tích và đánh giá hiệu quả kinh doanh xuất nhập khẩu, sự biến động của tỷ giá hối đối và đầu tư quốc tế; Xây dựng và tổ chức thực hiện các chính sách thương mại và các dự án đầu tư trong và ngoài nước.

Sinh viên tốt nghiệp ngành này có thể làm việc cho các doanh nghiệp kinh doanh XNK, các công ty liên doanh, các khu chế xuất, khu công nghệ cao… cũng như các cơ quan quản lý nhà nước, các tổ chức hợp tác quốc tế trong lĩnh vực thương mại quốc tế và quan hệ đối ngoại, hoặc có thể nghiên cứu thị trường ở nước ngoài.

=> Chị nghĩ trong thời đại kinh tế phát triển và hội nhập như hiện nay thì cơ hội việc làm không khó nhỉ.

Học ngành kinh tế đôi khi có thể làm đúng ngành học mà cũng có thể không vì công việc kinh tế nào cũng có sự giao thoa nhau (việc phân chuyên ngành chẳng qua là học sâu hơn một chút hơn). Dân làm kinh tế rất hay nhảy việc (chị cam đoan với em đấy :)), tuy nhiên đó không hẳn là do họ chán việc mà do tâm lí thích chuyển động và đó cũng là một cách học lấy các "kĩ năng mềm" cho công việc chính của họ.

Dân kinh tế cũng không sợ không xin được việc vì không có "tay trong" (mà hầu hết ngành nào cũng vậy không riêng gì kinh tế nhỉ) mà chỉ lo không có sự say mê và sức chịu đựng khi làm việc thôi. Còn tất nhiên có người nhà thì sẽ dễ dàng và yên ổn hơn khi xin việc nhưng cũng không phải điều quan trọng lắm. Thực sự cũng có rất nhiều bạn bè của chị học các ngành của ĐH Kinh tế quốc dân nên chị cũng hiểu công việc mà họ làm. Đa phần tự ứng tuyển và đi làm chứ không phải nhờ cậy ai (và chú ý giỏi Tiếng Anh cũng là một lợi thế rất lớn đấy em nhé)

Chúc em chị có lựa chọn đúng đắn nhé!

Chị,

Top Bottom