Tâm sự Ngành IT

Phong Nguyệt

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng hai 2020
5
9
6
15
Bình Định
Phú Yên
.
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào mọi người, mình 2002, năm nay mình thi đại học. Mình có đăng kí thi vào trường IT, nhưng hôm qua khi nghe cô mình nói là nữ rất ít khi học IT , mình cũng hỏi em mình (đang học IT) thì em mình bảo là lớp em mình không có nữ. Vả lại mình không có hứng thú với IT lắm nhưng bố mẹ cứ bắt phải học IT khiến mình lo lắng suốt đêm qua. Bạn nào tư vấn giúp mình với

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chào em, nhìn chung thì nhìn nhận vấn đề về mặt tâm lý học cũng như tư duy thì ngành này hợp với con trai. Tuy nhiên thì như chị quen một chị cũng học IT và rất thành công trên con đường sự nghiệp bởi chị ấy năng động, ham học hỏi nữa. Chị này giờ cũng đang làm trợ giảng cho đại học bách khoa, giảng viên cho trường đại học kinh doanh và công nghệ đồng thời có làm thêm cho tập đoàn về công nghệ. Em quyết tâm là được vì đây là ngành lao động trí óc, không phải lao động chân tay nên bỏ qua yêu tố sức khỏe, xét về trí tuệ thì nữ cũng học được em nhé. Miễn sao em có đam mê và biến đam mê đó trở thành hiện thực. Em nên đăng ký học Bách Khoa hoặc ĐH Công nghệ thuộc ĐH Quốc gia hoặc trưởng FPT em nhé. Chúc em thắng lợi!

• Like
Reactions: Nguyễn Chi Xuyên

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Xin chào mọi người, mình 2002, năm nay mình thi đại học. Mình có đăng kí thi vào trường IT, nhưng hôm qua khi nghe cô mình nói là nữ rất ít khi học IT , mình cũng hỏi em mình (đang học IT) thì em mình bảo là lớp em mình không có nữ. Vả lại mình không có hứng thú với IT lắm nhưng bố mẹ cứ bắt phải học IT khiến mình lo lắng suốt đêm qua. Bạn nào tư vấn giúp mình với
Thật ngại quá, nếu bạn không thích ngành IT thì bạn nên trình bày ý kiến cá nhân với bố mẹ rồi nhờ cô giáo hoặc người thân tác động thêm nhé. Nếu không được thì bạn cứ đặt NV1 vào IT rồi bạn chọn cho mình 1 trường NV2 phù hợp. Bạn chọn trường IT điểm cao thì sẽ khó vào NV1 và họ sẽ xét cho bạn NV2 ngành khác. Tuy nhiên thì sau khi thi xong bạn vẫn điều chỉnh nguyện vọng được bạn nhé.

• Like
Reactions: anbinhf

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Các công ty IT đang thúc đẩy sự đa dạng trong môi trường làm việc, nhiều trường STEM cũng có nhiều chính sách hỗ trợ, động viên cho các bạn nữ tham gia ngành này nên bạn không phải lo. Chắc hẳn ai cũng biết tới bức ảnh huyền thoại Margaret Hamilton đứng cạnh chồng code to đùng -- thứ mà đã làm nên thành công của chương trình Apollo đưa con người lên mặt trăng. Bà không chỉ là người phụ nữ duy nhất, tầm năm kia có bộ phim Hidden Figures với nhân vật chính là ba cô gái da đen làm tính toán dẫn đường cũng cho tàu bay Apollo. Allison Farris là hoa hậu Mỹ, nhưng cô đồng thời cũng đang làm ở mảng điện toán đám mây và trí tuệ nhân tạo. Có nhiều bạn gái sắc sảo, nhạy bén hơn nhiều so với con trai. Ngày xưa cũng chả có bao nhiêu cung phi, hoàng hậu được người đời ca ngợi hết mực về trí tinh khôn của họ còn gì.

Còn không có hứng thú học IT thì bạn đi theo ngành khác chứ bố mẹ áp lực chắc chẳng qua đọc báo thấy bảo ngành này thời thượng kiếm việc dễ kiếm tiền nhiều. Thực tế làm cũng cùng cực lắm đấy chẳng dễ gì cả đâu.

• Like
Reactions: Nguyễn Chi Xuyên
Top Bottom