Văn 7 nêu cảm nhận về cuộc sống của người dân trong xã hội phong kiến xưa

Mr CrossChara

Học sinh
Thành viên
20 Tháng mười hai 2018
14
4
21
18
Hà Nội
Trường Trung học Cơ Sở Trưng Nhị
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ai giúp mình được không ???
đề : Hãy nêu cảm nhận của em về cuộc sống của người dân trong xã hội phong kiến xưa , có sử dụng câu bị động và câu mở rộng thành phần .
lưu ý : ai làm dc thì làm , ko làm dc cx ko sao. Mk cảm ơn !!!

• Like
Reactions: Đình Hải

tham1811

Học sinh
Thành viên
25 Tháng hai 2019
135
88
36
24
Quảng Bình
Đại học sư phạm Huế
Chắc hẳn rằng, ai trong chúng ta cũng ít nhiều biết đôi nét về lịch sử dân tộc, về những năm tháng hào hùng cũng như tăm tối, chịu cảnh ngàn năm bắc thuộc. Dưới ách thống trị của xã hội phong kiến hà khắc đời sống của người dân trở nên bần cùng và bị bốc lột hết sức nặng nề cả về người và của. Hình ảnh người dân mà đặc biệt là người nông dân có lẽ vì thế mà giai đoạn này được phản ánh khá nhiều trong thơ ca. Ta từng nghe câu ca dao rất quen thuộc
Thương thay thân phận con tằm cả
Kiếm ăn được mấy phải nằm nhả tơ
Thân phận của người nông dân là thân phận của trăm ngàn người cùng cảnh ngộ, cùng vất vả như nhau, cùng phải sống một cuộc sống tăm tối, giống như con tằm bé nhỏ kia mà thôi. Có lẽ nổi vất vã khó khăn về cuộc sống trong xã hội phong kiến một đôi dòng ta không thể nói hết được. Nhìn lại cuộc sống của mình ngày hôm nay, hãy biết trân trọng, và yêu thêm những gì tươi đẹp mình đang có.

• Like
Reactions: Đình Hải
Top Bottom