nêu cảm nghĩ về bài thơ Qua đèo ngang

M

metoo00

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong các đoạn thơ,văn sau, tác giả đã chuyển các từ in đạm từ trường từ vựng nào sang trường từ vựng nào? Nêu tác dụng
a) Quê hương tôi có con sông xanh biếc
Nước gương trong soi tóc những hàng tre
Tâm hồn tôi là một buổi trưa hè
Toả nắng xuống dòng sông lấp loáng.

b) Ngày ngày mặt trời đi qua trên lăng
Thấy một mặt trời trong lăng rất đỏ

c) Áo chàm đưa buổi phân li
Cầm tay nhau biết nói gì hôm nay.

d) Gậy tre, chông tre chống lại sắt, thép quân thù. Tre xông pha vào xe tăng, đại bác. Tre giữ làng, giữ nước, giữ mái nhà tranh, giữ đồng lúa chín. Tre hi sinh để bảo vệ con người. Tre, anh hùng lao động, tre, anh hùng chiến đấu!

p/s các bạn giúp mình với. Thứ 2 mình phải nộp rồi, tks các bạn nhiều

R

rinkirigimine

to chj lam jium cau cau 1 dc thuj vj cau 2 to chua hoc toj do dau
baj lam cua to cau chj tham khao thuj nhe to chua chac baj cua to da hay dau nha
''Bước tới đèo ngang bóng xế tà
Cỏ cây chen đá lá chen hoa
Lom khom dưới núi tiều vài chú
Lác đác bên sông chợ mấy nhà''
Diễn tả cảnh u buồn thanh vắng ở đèo ngang, nhất là buổi chiều khi ''bóng xế tà''. Các chi tiết ''tiều vài chú'', ''lác đác'' càng làm cho cảnh đèo ngang càng thanh vắng hơn.
Cảnh đèo ngang vốn đã thế từ lâu. Nhưng vấn đề là ở chỗ vì sao không lướt qua nhuq nhũng hành khách trước mà bà huyện thanh quan lại dừng lại ngắm cảnh đèo ngang? phải chăng nó đụng đến một nỗi niềm chắc ẩn u hoài? bà không chỉ sử dụng những hình ảnh mang nét u sầu mà còn dùng lối chơi chữ.
''Nhớ nước đau lòng con quốc quốc
Thương nhà mỏi miệng cái gia gia''
Nỗi nhớ quê nhà đất nước của tác giả lại dậy lên, nỗi nhớ nước của tác giả mặc dù không muốn sống dưới thơi đại ua minh mạng nhưng bà lại phải phục vụ cho triều vua minh mạng. Ai cũng biết một dân không thể thờ hai vua, bà cũng vậy bà tôn thờ nhà nguyễn.
Thương nhà nhớ nước đau lòng đã phải để tác giả ''dừng chân đứng lại trời non nước, một mảnh tình riêng ta với ta''
Luc này tác giả lại quay lại với chính mình.

Last edited by a moderator:
R

rinkirigimine

to cam on cau la vi cau cho to de to la hs jioi van cap tp day co ji thj hoj to nhe luon san long tra loj cho cau nick chuyen dung cua to la : lovelygirl.nguyentrai nhe rat vuj vj dc lam wen

D

ducjack

Có ai biết :
Bài thơ côn sơn thuộc thể thơ gì ko?
làm ơn giúp minh đi nhanh lên
xin đuợc chỉ giáo thêm

D

ducjack

rikigỉimine ơi bạn viết sai rùi :
Lom khom chứ ko phải lang thang đâu

Chú ý : thành viên không được dùng màu chữ đỏ bạn nhé

Last edited by a moderator:
R

rinkirigimine

bài thơ côn sơn thuộc thể thơ lục bát (tớ nghĩ thế để mai tớ hỏi cô giáo nhe rùi tớ trả lời cho)

A

anh10701

Đây là câu đối của bà Đoàn Thị Điểm có bạn nào đối được không
Da trắng vỗ bì bạch

Top Bottom