Nếu bạn hơn bạn họ một cuộc đời thì hãy cho họ một cuộc đời

T

thienthandethuong_minigirl

mình nghĩ rằng câu đó có nghĩa là:trong cuộc đời này mình có thể giỏi hơn hoặc hạnh phúc hơn mọi người thì hãy làm cho họ được hạnh phúc hơn và giỏi hơn

U

uatkimhuongdn

mình nghĩ là: khi bạn có một cuộc đời sung túc, ấm no hơn người khác thì hãy tạo cơ hội cho những người khó khăn, nghèo khổ có được cơ hội để có một cuộc đời hạnh phúc, ấm no cũng như bạn,điều đó sẽ làm cho tình cảm giữa con người với con người ngày càng tốt đẹp hơn.mính nghĩ vậy, hổng bít đúng hông nữa.............[TEX][/TEX]

T

thuyan9i

minh thay cac ban tra loi cung chang dung lam
chý ý đến từ cuộc đời ý
nó có nghĩa rộng lắm mà.
chắc ko phải thế đâu
mặc dù tớ cũng chưa nghĩ ra
chắc nói về sự chia sẻ gì đó.

H

happinessforyou

umm ... tớ nghĩ rằng câu này nên phân tích đơn giản thôi . Nếu mình được "sống" hơn ai đó , thì hãy cho người khác được "sống" . Sống ở đây có nghĩa là , sống cho ra hồn người , có những hạnh phúc giản đơn và được bình yên với cuộc đời . Mình nghĩ thế . Từ cuộc đời , nó quá hay và bao hàm rồi . Rất khó để phân tích chính xác được nó và càng không thể thay thế nó . Mình nghĩ mọi người đều cảm nhận được nhưng rất khó để diễn đạt . Nhưng công nhận câu này quá hay ! :)

S

study_and_play

"Nếu bạn hơn họ 1 cuộc đời thì hãy cho họ 1 cuộc đời..."

"Nếu bạn hơn họ 1 cuộc đời" - bạn được sống 1 cuộc sống đầy đủ, ấm no và hạnh phúc thì bạn hãy "cho họ một cuộc đời", nghĩa là hãy dang rộng vòng tay sẻ chia, quan tâm và giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khắn hơn mình. Cái này cũng giống như "Lá lành đùm lá rách" ấy.

"Cuộc đời" - điều kiện vật chất lẫn tinh thần!

Nói chung câu này rất hay, thanks bạn vì đã cho bọn tớ 1 câu văn đầy ý nghĩa như thế...;);)

S

seagirl_41119

uhm,Từ cuộc đời có nghĩa khá rộng nhưng k nên liên tưởng liên miên,tránh lạc đề.Mình thấy ý kiến của mọi ng nghe đc đó.Còn thuyan9i thấy có j đặc sắc hơn thì góp ý nhé!!!!!!!!

C

congchualolem_b

theo tớ nghĩ "cuộc đời" ở đây có nghĩa là tình thương, tình yêu và hạnh phúc, nếu bn may mắn hơn ai đó đc sống hạnh phúc và đầy tình cảm yêu thương thì hãy trao cho họ chính lòng yêu thương của mình để sưởi ấm tâm hồn họ, và để thế giới này đầy tình yêu, tình yêu là cái quan trọng tạo nên tâm hồn con ng nên tớ nghĩ nó cũng có nghĩa là cuộc đời

S

seagirl_41119

Cuộc đời ở đây là cuộc sống sung túc hơn cả về vật chất lẫn tình cảm.Theo mình là vậy.Chia sẻ những j mình hơn để mọi ng hạnh phúc hơn là 1 việc làm rất cao cả.

C

congchualolem_b

vật chất đôi khi k quan trọng mà quan trọng là tạo cho ng khác niềm vui bằng sự chia sẽ, và sự chia sẽ về tinh thần cũng đồng nghĩa với chia sẽ về cuộc sống, theo tớ tinh thần là cái quan trọng hơn, là cái bao hàm lấy vật chất, nếu tặng cho ai đó vật chất cũng có nghĩa bn đã trao cho họ tâm hồn

S

seagirl_41119

Đấy là mình nói thế,mình đâu có nói nhấn mạnh cái vật chất hơn đâu????????Mình nói nó bao hàm cả 2 mà.Mình cũng đồng ý là nên nhấn mạnh cái itnh thần,tình cảm cho nhau nhưng về vật chất cũng k thể bỏ wa đc

C

congchualolem_b

uhm, đối với tớ tình yêu thương jữa con ng với nhau là cái quan trọng nhất trong tâm hồn, vật chất có thể cũng quan trọng nhưng vật chất chỉ có thể đáp ứng đc nhu cầu tạm thời mà k thể lâu dài còn tình yêu thương thì vẫn còn mãi và trường tồn với thời gian dẫu cho 1 ngày nào đó có tan vỡ

S

seagirl_41119

Đúng vật chất chỉ có thể là tạm thời,cái tinh thần và tình cảm giữa ng với ng mới là yếu tố wan trọng và lâu bền nhất.
Cuộc đời có những thứ có mãi k bao h mất,có những cái rất dễ mất đi nhưng mình tin rằng vật chất dễ mất hơn tình cảm con ng

I

iwanna_holdyou_812

câu này rứt hay đó! nó chỉ là một câu đơn giản nhưng măng ý nghĩa thật sâu sắc:
"Nếu bạn hơn họ một cuôc đời thì hãy cho họ một cuộc đời"_đọc có vẻ hiều ngay được mà dễ nữa, nhưng phân tích,nói ra câu lời thì thật là khó.
Theo mình hiểu thì:nếu ta hơn "họ"(k phải gthích nữa)một "cuộc đời"_ta sung túc,ấm no,...(như các bạn đã nói)thì hãy "cho họ" một cuộc đời_nếu sâu xa đó là sự chia sẻ, còn nôm na thì đó là sự đùm bọc"lá lành đùm lá rách"(như các bạn đã nhắc trên). Và cả từ "hãy" nữa, nó như kêu gọi, kêu gọi sự cảm thông, chia sẻ, đùm bọc, giúp đỡ lẫn nhau(nhưng quan trọng là mình nghĩ cái chính là:kêu gọi chia sẻ)

S

seagirl_41119

uhm,câu này đọc thì hiểu luôn nhưng để viết và phân tích nó thì k dễ vì ta rất khó diễn ta nhưng điều mình hiểu.Câu này mang ý nghĩa kêu gọi sự sẻ chia ,đồng cảm giữa ng với ng thông wa việc sử dụng từ "hãy"

C

congchualolem_b

thông cảm,chia sẽ và mở rộng lòng nhân ái là cái mà dân tộc ta luôn hướng tới,cũng như trong câu nói này cũng mang tính giáo dục và khuyên mọi ng phải biết giúp đỡ chia sẽ và trao cho nhau tình yêu thương giữa con ng với nhau để ngọn lửa đó vẫn cháy sáng tô thêm vẻ đẹp và sự rực rỡ của truyền thống dân tộc ta và sự cao thượng trong tình cảm giữa con ng với nhau.

S

seagirl_41119

Dân tộc ta có những truyền thống tốt đẹp mà không bao h mất.Tình thần tương thân tương ái,thương ng như thể thương thân,lá lành đùm lá rách chẳng hạn.Câu nói này cũng có ý nghĩa tương tự,chỉ khác ở cách trình bày thui

C

congchualolem_b

câu này ứng với 1 trong những phương châm sống của tớ, hãy mở rộng lòng yêu thương của mình và truyền cho ng khác tình yêu đó để thế giới này mãi sống trong không khí ấm áp và tràn ngập màu hồng của tình yêu :)

Top Bottom