Tâm sự Nên viết truyện dài hay truyện ngắn?

phuongphuong3012002@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2015
97
204
76
16
Phú Thọ
THCS Chân Mộng

khahhyen_ybms1

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
16 Tháng bảy 2020
709
2,319
231
Hà Tĩnh
THCS Lê Bình
Mình muốn viết truyện quá nhưng không biết nên viết thể loại gì và dài hay ngắn
Giúp mình nha
@Bắpie Kute
Mình nghĩ bạn nên viết truyện dài thì hơn
Với lại nếu viết theo chap thì viết dài vào tới khúc nào hay hay gay cấn chút rồi dừng lại
Mà viết thể loại gì thì có thể viết học đường ngôn tình cũng được nè
Truyện ma cũng oki nè

• Like
Reactions: kaede-kun

phuongphuong3012002@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2015
97
204
76
16
Phú Thọ
THCS Chân Mộng
Mình nghĩ bạn nên viết truyện dài thì hơn
Với lại nếu viết theo chap thì viết dài vào tới khúc nào hay hay gay cấn chút rồi dừng lại
Mà viết thể loại gì thì có thể viết học đường ngôn tình cũng được nè
Truyện ma cũng oki nè
ma và ngôn được không

Khoảng lặng..

Học sinh gương mẫu
Thành viên
4 Tháng tư 2020
1,185
3,332
331
Phú Yên
HOCMAI Forum

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
Giúp mình nha
@Bắpie Kute
Đầu tiên, tớ vô cùng biết ơn cậu đã tag tớ vào, điều đó chứng minh cậu rất quan tâm tớ :> Và hãy kiên trì đọc hết bài viết này của tớ nhé.

- Thoạt đầu cậu nên xác định trình độ trước ạ. Cậu là người mới bắt tay vào viết hay là đã viết lâu rồi nhỉ?

Nếu cậu là người mới bắt đầu viết truyện thì khoan hãy viết truyện đăng lên HMF đã, cậu nên tập viết lách trước, đơn giản hơn là viết nhật ký chẳng hạn. Từ đó sẽ xây nên kinh nghiệm viết và hạn chế lỗi sai trong văn bản. Tiếp theo, cậu nên đọc sách hoặc đọc tiểu thuyết, truyện ngắn, truyện dài... gì cũng được nhưng đừng đọc truyện tranh nhó :3 Cậu hãy rèn thói quen đọc sách nhanh để rút ngắn thời gian, những từ cậu không biết thì tra từ điển tiếng Việt trên mạng rồi ghi lại trong một cuốn sổ nhỏ, hoặc bắt gặp câu cú nào có vẻ hay hay thì ghi lại luôn. Đó sẽ làm vốn từ vựng của cậu phong phú hơn và những từ ngữ câu cú đó sẽ áp dụng vào bộ truyện mà cậu định viết.

- Mình nghĩ là cậu nên viết truyện dài á, vì nếu viết truyện ngắn phải đưa mọi tình tiết vào 1 chương truyện dài ngoằn mà phải đảm bảo đủ ý, gay cấn, hấp dẫn,....... như thế sẽ rất khó khăn cho người mới tập viết như cậu.

- Thể loại thì cậu nên chọn những thể loại thường ngày thôi, ngôn tình, ma mị, kinh dị, trinh thám, gia đình..... những thể loại đó sẽ phổ biến trên mạng nên cậu có thể lên mạng tham khảo tuỳ ý nhó :>

kaede-kun

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
Giúp mình nha
@Bắpie Kute
Mình thì truyện nghĩ bạn viết truyện ngắn hay dài đều được nhé miễn là trí tưởng tượng của bạn đến đâu để có thể viết ra được một câu truyện ngắn hay dài thôi, và miễn là truyện hay thì mình sẽ hóng lắm á :p

Empe_Tchanz

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng mười 2017
651
654
156
Thái Bình
Giúp mình nha
@Bắpie Kute

Viết thể loại gì á? Cậu muốn viết thì cứ viết đi. Ngôn tình, đam mỹ, trinh thám, kinh dị, đời thường đều được cả. Cái quan trọng là bản thân cậu muốn viết gì chứ không phải là người khác muốn đọc gì nhé.

Còn về độ ngắn dài. THeo mình thì cậu nên tập viết những đoạn nhỏ trước. Vd có tình tiết nào đó cậu muốn viết thì hãy thử viết về mỗi tình tiết đó thôi. Dần dần thì viết truyện dài hơn, có nhiều chương hơn.

Đây chỉ là một sự tư vấn nho nhỏ của một đứa không viết hết một câu chuyện là mình thôi. Cái chính là nghe theo con tim cậu ấy. Dù sao đi chăng nữa cũng vẫn sẽ có người ủng hộ cậu mà :3 Fighting <3

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Giúp mình nha
@Bắpie Kute
nếu mới viết truyện thì chị nghĩ em nên viết truyện ngắn hoặc có thể viết truyện dài nếu em thích và đủ khả năng. Nhưng lưu ý là tránh những lời văn khó hiểu, nhàm chán, không gây ấn tượng với người đọc
Chúc em thành công nha ^^

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Giúp mình nha
@Bắpie Kute
Viết truyện ngắn hay dài thì tùy vào năng lực mỗi người nhé.
Nếu mới bắt đầu thì nên là truyện ngắn vì mình thấy để viết truyện dài cần một cốt truyện gồm các mạch ý logic và các đoạn cao trào sao cho truyện không bị rối, cần trình độ cao hơn. Còn nếu bạn viết lâu rồi thì có thể thử viết truyện dài, nhưng nhớ trước khi bắt tay vào viết hãy lập một dàn ý các ý chính ý phụ, chỉnh sửa dàn ý chỉnh chu trước vì nếu bạn viết dạng khi nào có ý tưởng thì viết thì rất dễ bị cạn ý tưởng, tụt hứng và bỏ truyện giữa chừng. Bạn cũng nên bắt đầu bằng những chủ đề gần gũi với bản thân hoặc có sở trường để bắt đầu. Bạn cũng nên đọc nhiều để trao dồi thêm khả năng viết và học tập các giọng văn đặc trưng của từng tác giả. Chú ý nếu đã tìm được nhà văn và chủ đề thích hợp thì hãy tập trung vào thể loại đó tránh trường hợp đang viết kiểu này thấy cái kia hay thì viết sang kiểu kia thì dễ bị loạn giọng văn (như mình chẳng hạn:<)
Đấy là những gì mình biết khuyên từ vốn kiên thức về truyện ít ỏi của mình. Rất mong được đọc các tác phẩm của bạn ^^

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
Giúp mình nha
@Bắpie Kute
Đầu tiên, tớ vô cùng biết ơn cậu đã tag tớ vào, điều đó chứng minh cậu rất quan tâm tớ :> Và hãy kiên trì đọc hết bài viết này của tớ nhé.

- Thoạt đầu cậu nên xác định trình độ trước ạ. Cậu là người mới bắt tay vào viết hay là đã viết lâu rồi nhỉ?

Nếu cậu là người mới bắt đầu viết truyện thì khoan hãy viết truyện đăng lên HMF đã, cậu nên tập viết lách trước, đơn giản hơn là viết nhật ký chẳng hạn. Từ đó sẽ xây nên kinh nghiệm viết và hạn chế lỗi sai trong văn bản. Tiếp theo, cậu nên đọc sách hoặc đọc tiểu thuyết, truyện ngắn, truyện dài... gì cũng được nhưng đừng đọc truyện tranh nhó :3 Cậu hãy rèn thói quen đọc sách nhanh để rút ngắn thời gian, những từ cậu không biết thì tra từ điển tiếng Việt trên mạng rồi ghi lại trong một cuốn sổ nhỏ, hoặc bắt gặp câu cú nào có vẻ hay hay thì ghi lại luôn. Đó sẽ làm vốn từ vựng của cậu phong phú hơn và những từ ngữ câu cú đó sẽ áp dụng vào bộ truyện mà cậu định viết.

- Mình nghĩ là cậu nên viết truyện dài á, vì nếu viết truyện ngắn phải đưa mọi tình tiết vào 1 chương truyện dài ngoằn mà phải đảm bảo đủ ý, gay cấn, hấp dẫn,....... như thế sẽ rất khó khăn cho người mới tập viết như cậu.

- Thể loại thì cậu nên chọn những thể loại thường ngày thôi, ngôn tình, ma mị, kinh dị, trinh thám, gia đình..... những thể loại đó sẽ phổ biến trên mạng nên cậu có thể lên mạng tham khảo tuỳ ý nhó :>
Chị rất đồng ý với ý kiến của bạn @Bắpie Kute .
Nếu em mới bắt đầu viết thì nên tập viết từ câu đến đoạn văn sao cho rõ ý và người đọc có thể hiểu em đang viết gì.
Thứ hai là em muốn viết theo thể loại, chủ đề gì. Khi xác định được thể loại hay chủ đề em muốn viết thì mình chỉ tập trung vào chủ đề thể loại đó thôi.
Thứ ba là em nên trau dồi thêm vốn từ cho mình.
Khi em viết được đến đâu thì cứ mạnh dạn đưa cho các bạn xem và góp ý. Mới đầu viết thì ăn gạch đá là chuyện bình thường em ạ. Nhờ gạch đá mà ta mới tiến bộ hơn.
Khi ta có đam mê và sở thích thì ta sẽ làm được.
Chúc em thành công.
LOVE ♡♡♡

Top Bottom