Sinh 8 Nên theo CLB Hóa hay Sinh

Thân Đức Chính

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng chín 2021
1
5
6
13
Bắc Giang
THCS Lê Quý Đôn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em muốn hỏi là các anh chị lớp trên là nên thi vào đội tuyển Hóa hay Sinh ạ. Em có ước mơ thi vào khối B (Toán-Hóa-SInh), em thì đam mê môn Sinh, từ hồi lớp 6, nhưng sau khi được tư vấn thì em mới ngẫm nghĩ lại, nếu sau này có muốn thay đổi ước mơ thì thi vào khối A cũng được. CLB Hóa trường em có tận 43 h/s cơ, trong đấy đa phần là các bạn hụt CLB Toán, còn CLB Sinh có mỗi 10 bạn thôi. Giờ em đang phân vân lắm, mọi người giúp em với. Em thì học đều, không nổi trội bật lên ở môn nào cả

ha_duong21

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
6 Tháng một 2020
969
2,520
316
Vinh
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 3
Em muốn hỏi là các anh chị lớp trên là nên thi vào đội tuyển Hóa hay Sinh ạ. Em có ước mơ thi vào khối B (Toán-Hóa-SInh), em thì đam mê môn Sinh, từ hồi lớp 6, nhưng sau khi được tư vấn thì em mới ngẫm nghĩ lại, nếu sau này có muốn thay đổi ước mơ thì thi vào khối A cũng được. CLB Hóa trường em có tận 43 h/s cơ, trong đấy đa phần là các bạn hụt CLB Toán, còn CLB Sinh có mỗi 10 bạn thôi. Giờ em đang phân vân lắm, mọi người giúp em với. Em thì học đều, không nổi trội bật lên ở môn nào cả
Ui em ơi , nếu đã đam mê thì em nên theo đuổi nó chứ , đừng vì những lời nói khiến mình ngán ngẩm. Thật ra nếu bây giờ em học sinh ở cấp THCS thì sau khi lên THPT cũng giúp em rất nhiều .Ngày trước chị cũng theo môn Sinh ở lớp 9 , lúc đó lớp chị cũng chỉ có 6 người theo trong khi Toán , hoá có tận nửa lớp . Sau chị lên cấp 3 lại không học khối B mà chuyển sang khối A học vẫn bình thường , không khó khăn lắm .Quan trọng mình cân bằng được việc học đều. Sau em có thể theo các lớp học thêm được mà.
Ở nơi chị đây lớp ôn luyện môn Sinh thi đại học thì ít mà nhiều lớp dạy toán hoá lý . Nếu bây giờ em học sinh thì sau này nếu muốn thi khối B cũng đỡ phải học những cái cơ bản
Với lại việc đông học sinh theo học ở 1 đội tuyển quá sẽ khiến không hiệu quả mà không biết chỗ em ntn nhưng chỗ chị phải lọc hs .
Đó là 1 số ý góp ý của chị :>

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Hi em, anh là Đạt ^^ Có lẽ vấn đề này làm em khá đau đầu nhỉ ? Hì hì, như chị @Hắc Tử Thiên Nhi có nói là hoàn toàn được. Anh cũng ủng hộ, em có thể đứng giữa cái gọi là "ước mơ" và cái gọi là "đam mê", em có thể chọn một trong hai, hoặc cả hai, miễn là nó làm em thoải mái và hỗ trợ em nhiều điều, mang cho em nhiều trải nghiệm. Thật sự mà nói :D anh từng theo khối C (Văn - Sử - Địa) suốt 2 năm lớp 10 và 11 , sau này lại quay về đúng khối B của mình :D
Anh nghĩ là về việc học, em cố gắng sắp xếp thời gian, tìm thấy mà học đạo là ổn liền. Stress hay cần tư vấn thì lên đây có tụi anh nha.
Hai người cũng bẻ lái cực căng từ khối B sang A đây em @Đỗ Hằng và chị @Vũ Linh Chii (ủa Chi A chứ không phải A1 nhỉ?), chị Hằng bẻ lại mạnh lắm đó. Chắc chắn họ sẽ có nhiều lời khuyến thú vị giúp em đó :D

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Hi em, anh là Đạt ^^ Có lẽ vấn đề này làm em khá đau đầu nhỉ ? Hì hì, như chị @Hắc Tử Thiên Nhi có nói là hoàn toàn được. Anh cũng ủng hộ, em có thể đứng giữa cái gọi là "ước mơ" và cái gọi là "đam mê", em có thể chọn một trong hai, hoặc cả hai, miễn là nó làm em thoải mái và hỗ trợ em nhiều điều, mang cho em nhiều trải nghiệm. Thật sự mà nói :D anh từng theo khối C (Văn - Sử - Địa) suốt 2 năm lớp 10 và 11 , sau này lại quay về đúng khối B của mình :D
Anh nghĩ là về việc học, em cố gắng sắp xếp thời gian, tìm thấy mà học đạo là ổn liền. Stress hay cần tư vấn thì lên đây có tụi anh nha.
Hai người cũng bẻ lái cực căng từ khối B sang A đây em @Đỗ Hằng và chị @Vũ Linh Chii (ủa Chi A chứ không phải A1 nhỉ?), chị Hằng bẻ lại mạnh lắm đó. Chắc chắn họ sẽ có nhiều lời khuyến thú vị giúp em đó :D
Trong chuyện này chị sẽ đứng ở vị trí của một người đi trước chứ không phải một BQT box Sinh cố gắng lôi kéo em về box.
Việc đầu tiên em cần làm bây giờ có là tìm hiểu xem, em thích cái gì, công việc đó sau này có đủ nuôi sống bản thân em và cho em một cuộc sống em mong ước không? Hãy thử tính toán, em theo học môn Sinh hoặc Hóa em được cái lợi gì hơn. Thực ra thì CLB không quan trọng lắm đâu, quan trọng ở ý thức bản thân, tham gia CLB cũng chỉ là bước đệm để em có thể ôn thi THPT một cách tốt hơn thôi. Chị nghĩ em nên ưu tiên vào mục tiêu thi THPT rồi đánh giá xem mình phù hợp với CLB nào. Đừng quan tâm đến số lượng thành viên, chú ý đến chất lượng của CLB ấy. Nếu có thể, hãy tham khảo ý kiến của một số các anh chị đi trước của trường em, để hỏi họ cái ưu, nhược của từng CLB rồi đưa ra quyết định của mình.
Chị từng đánh giá sai, đưa ra quyết định sai lầm, nhưng thật may mắn, nó không gây hậu quả gì quá xấu đến chị. Từng nhảy từ khối B, sang khối A, đến A1, D1 và dùng kết quả D08 xét tuyển vào trường ĐH.
Hãy nhìn đường dài, đừng để cái lợi ngay trước mắt che mờ tương lai rộng mở của em.
Chúc em học tốt ^^

Top Bottom