[Need HELP] Giải Thích Giúp Mình PTPƯ cái ??

P

pk_ngocanh

[tex] NaHCO_3 + BaCl_2 --> Na_2CO_3 + BaCO_3\downarrow \ + HCl [/tex]
phản ứng có xảy ra vì BaCO3 là chất kết tủa HCl là chất dễ bay hơi
phản ứng kia không xảy ra vì hình như là môi trường axit không tác dụng với môi trường trung tính thì phải.

S

silent_hero

Bạn ơi nhưng đây là trong dung dịch mà, mà dung dịch này không nung nóng nên HCl không thể bay hơi được !!!!!
Mà theo cách hiểu của bạn thì pt 2 có xảy ra vì tạo BaSO4 không tan trong acid

Last edited by a moderator:
C

catinh_cute

theo mình thì phản ứng 1 xảy ra còn phản ứng 2 hem xảy ra,tphh 1 thì giống bạn trên kia còn gt nha:
-cái né theo mình là dùng nguồn gốc của các anion và cation
+HCO3- là gốc axit yếu,NA+,BA+ mang tính trung tính,Cl -cũng trung tính nên trong dd 2 chất vẫn phản ứng
+HSO4- được đánh giá là axit mạnh ,voi cac cation va anion mang tính trung tính nên hok phản ứng.
ĐÚNG HEM TA?
$=$ @+@ T=T
đúng or sai báo lại nha ,mình còn sửa bài sau.

Last edited by a moderator:
E

everlastingtb91

Bạn nào Rúp cái : NaHCO3 + BaCl2 --> ?
NaHSO4 + BaCl2 --> ?
Pư Có xảy ra hay Ko thì bạn viết PT rùm ( CÓ GIẢI THÍCH Cơ Sở Pháp Lí Rõ Ràng Nhé - Vì Sao có Pư và Vì sao Ko ).:)

[tex] NaHCO_3 + BaCl_2 --> Na_2CO_3 + BaCO_3\downarrow \ + HCl [/tex]
phản ứng có xảy ra vì BaCO3 là chất kết tủa HCl là chất dễ bay hơi
phản ứng kia không xảy ra vì hình như là môi trường axit không tác dụng với môi trường trung tính thì phải.

2 pứ này tôi nghĩ ko xảy ra đâu.
Pứ 1 như bạn pk_ngocanh nói thì tạo ra các chất có khả năng pứ với nhau [TEX]Na_2CO_3 + HCl [/TEX]và Nếu [TEX]BaCl_2[/TEX] dư lại pứ với [TEX]Na_2CO_3[/TEX]
Nếu đung nóng thì pứ sẽ xảy ra nhưng theo kiểu [TEX]Na_2CO_3 +BaCl_2 => BaCO_3 + 2NaCl[/TEX[/SIZE][/FONT]][/TEX]

W

weareone_08

theo mình nghĩ thì cả 2 phản ứng trên đều ko xảy ra đơn giản vì ko có H+ hoặc OH- sinh ra khi các chất phân li ---> HCO3- và HSO4- ko pứ .nếu có sự trao đổi chéo thì càng ko thể <vì ko tạo kết tủa hoặc chât khí>

T

tung_wa

chán Các bác quá ,theo tui hiểu thì giải thích theo kiểu AXit manh đẩy AXit yếu (tính AXit : HSO4- > Cl- > HCO3- ) hông biết Đúng Ko

Top Bottom