năm 2009 thi tự luận hay trắc nghiệm?

K

kidqn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình nghe các thầy cô nói rằng năm sau có thể sẽ phải thi tự luận tât cả các môn như xưa! Vì năm nay bộ gd lại thông báo bắt buộc tất cả các bài ktra từ 15ph tới thi học kì đều phải thi tự luận!Giờ không biết sao đây!Lo wá đi!!!!:confused: Các bạn có ý kiến gì về chuyện này ko zậy?

L

lechidung

theo mình năm sau sẽ thi là 50:50. 50 là tự luận & 50 là trắc nghiệm. Có j` phải lo chứ tự luận or trắc nghiệm miễn học bài kỹ là làm được chứ j`.

L

longtt1992

Theo mình thì năm 2010 sẽ vẫn thi trắc nghiệm 2 môn đó là môn hóa và lí. Còn toán tự luận, nếu toán thi trắc nghiệm trắc chết mất :D hi hi.

7

759710

Có lẽ là vẫn thi trắc nghiệm lý và hoá nhưng tớ vẫn thấy lo vì 2 hình thức này khác hẳn nhau.1 cái thì cần tốc độ thật nhanh = mọi cách,1 cái lại cần chú ý cẩn thận hơn.Bộ vẫn chưa khẳng định chính thức à.hjx

T

thanhphu2007

Theo mình được biết thì Lí - Hoá - Sinh -Anh Văn thì thi trắc nghiệm 100%
Và mới đây mình được nghe thêm một tin mới nữa là kì " Thi HKI và HKII" thì tất cả các trường phải cho học sinh làm bài thi "tự luận 100%", còn kiểm tra 45p và 15p thì mỗi trường có thể cho trắc nghiệm khách quan theo tỉ lệ là 50/50, 30/70, 60/40 tuỳ theo mỗi trường có lựa chọn riêng.

L

leejunki18

Và mới đây mình được nghe thêm một tin mới nữa là kì " Thi HKI và HKII" thì tất cả các trường phải cho học sinh làm bài thi "tự luận 100%", còn kiểm tra 45p và 15p thì mỗi trường có thể cho trắc nghiệm khách quan theo tỉ lệ là 50/50, 30/70, 60/40 tuỳ theo mỗi trường có lựa chọn riêng.
đúng òy

tớ thấy thầy tớ vẫn nhắc thế mà

chả thất ai nói gì về việc lại tự luận như cũ cả

thi gần như năm 2008 ròy còn gì

E

e_galois

Mình nghe các thầy cô nói rằng năm sau có thể sẽ phải thi tự luận tât cả các môn như xưa! Vì năm nay bộ gd lại thông báo bắt buộc tất cả các bài ktra từ 15ph tới thi học kì đều phải thi tự luận!Giờ không biết sao đây!Lo wá đi!!!!:confused: Các bạn có ý kiến gì về chuyện này ko zậy?
Không đâu bạn à, thi tự luận các môn Toán, Văn, Sử, Địa. CÒn lại (Lí, Hoá, Anh, Sinh) thi trắc nghiệm. Mà tớ cũng chẳng thích trắc nghiệm chút nào, làm kiểu gì cũng mất điểm. Còn thi Tự luận thì OK! :))

P

pandano1

Mỗi cách thi lại có một cái hay riêng. Nhưng đang quen thi trắc nghiệm lí, hoá, sinh, giờ thi tự luận thấy thế nào ý.
Nhưng dù thi gì đi nữa thì vẫn cứ phải học kĩ thôi. Mong sao bộ đừng có thay đổi nhanh như thời tiết là được.
Mà tớ thấy các thầy cô bảo SGK mới sai rất nhiều, bộ đã cho in rất nhiều sách đính chính, có ai biết thông tin gì về việc này ko?

P

pandano1

Mỗi cách thi lại có một cái hay riêng. Nhưng đang quen thi trắc nghiệm lí, hoá, sinh, giờ thi tự luận thấy thế nào ý.
Nhưng dù thi gì đi nữa thì vẫn cứ phải học kĩ thôi. Mong sao bộ đừng có thay đổi nhanh như thời tiết là được. [-O<
Mà tớ thấy các thầy cô bảo SGK mới sai rất nhiều, bộ đã cho in rất nhiều sách đính chính, có ai biết thông tin gì về việc này ko?:-?

A

arxenlupin

Thằng em nó bảo lupin rằng, thầy hoá nói với cả lớp là, năm nay các kỳ kiểm tra 15' hay 45' thi theo cấu trúc 3/7, tức là 30% trắc nghiệm và 70% tự luận. Còn khi kiểm tra học kỳ thì 100% tự luận

Lupin chưa tin, lên mạng vào trang chủ của bộ GD xem qua thì thấy đúng là thế

Vậy thì có rất nhiều khả năng năm 2009 sẽ thi tự luận lý hoá chứ ko phải trắc nghiệm, các hs 12 nên cẩn thận :-?

Chúc may mắn

P

pandano1

Bạn ơi thông tin này có lâu chưa vậy bạn?
Mà bạn có hiểu cái kiểu kiêm tra bài các môn học thuộc như văn, sử, địa theo chủ trương mới của bộ là thế nào ko? nếu biết thì bạn nói cho mọi người nghe nhé

P

pandano1

Thằng em nó bảo lupin rằng, thầy hoá nói với cả lớp là, năm nay các kỳ kiểm tra 15' hay 45' thi theo cấu trúc 3/7, tức là 30% trắc nghiệm và 70% tự luận. Còn khi kiểm tra học kỳ thì 100% tự luận

Lupin chưa tin, lên mạng vào trang chủ của bộ GD xem qua thì thấy đúng là thế

Vậy thì có rất nhiều khả năng năm 2009 sẽ thi tự luận lý hoá chứ ko phải trắc nghiệm, các hs 12 nên cẩn thận :-?

Chúc may mắn
Trời sao bộ lại thích cải cách nhiều đến thế.
Chắc học sinh xỉu hết mất vì cứ bị xoay như chong chóng khi mà mỗi lúc lại ra một kiểu như thế.
Từ lớp 10 đã học theo kiểu trắc nghiệm giờ chuyển sang tự luận cũng là vấn đề nan giải
Thật chẳng biết thế nào mà lần.

A

arxenlupin

Trời sao bộ lại thích cải cách nhiều đến thế.
Chắc học sinh xỉu hết mất vì cứ bị xoay như chong chóng khi mà mỗi lúc lại ra một kiểu như thế.
Từ lớp 10 đã học theo kiểu trắc nghiệm giờ chuyển sang tự luận cũng là vấn đề nan giải
Thật chẳng biết thế nào mà lần.

Theo như bộ nói, thì tất cả những cải cách chỉ là góp phần tạo nên một hệ thống giáo dục tiên tiến, sánh vai với các cường quốc năm châu thôi :))

Bộ thik cải cách thì cứ việc làm, họ đâu có khổ gì. Chỉ một chút áp lực ( nếu có ) từ chính phủ nữa là hết, dân ở dưới chỉ biết nghe theo, chứ cãi đc ai bây giờ

Việc chuyển từ trắc nghiệm sang tự luận thì có gì nan giải đâu, tự huyễn hoặc mình mà thôi :-j

Thi trắc nghiệm, có thể nhìn đáp án, hoặc vài phép tính là có đáp số ngay mà ko cần trình bày. Giờ chuyển sang tự luận, thì phải trình bày bài, khả năng tiếp nhận và khai thác thông tin kiến thức phải nâng cao hơn để đáp ứng đc yêu cầu của thi tự luận. Tự luận ít câu hơn nhiều, nhưng độ khó đc nâng lên. Nếu luyện tốt thì cũng chẳng có gì đáng lo cả

P

pandano1

Việc chuyển từ trắc nghiệm sang tự luận thì có gì nan giải đâu, tự huyễn hoặc mình mà thôi :-j

việc chuyển như vậy ko phải là quá khó khăn nhưng từ trước đến nay học sinh đều đi theo tư duy của trắc nghiệm nên nếu muốn thay đổi thì bộ cũng cần phải thông báo ngay từ bây giờ chứ.

A

arxenlupin

việc chuyển như vậy ko phải là quá khó khăn nhưng từ trước đến nay học sinh đều đi theo tư duy của trắc nghiệm nên nếu muốn thay đổi thì bộ cũng cần phải thông báo ngay từ bây giờ chứ.

Cái gì mà gọi là tư duy trắc nghiệm, phân tích xem nào

Chỉ là cái sự ko cần nháp ra đáp số, cũng ko cần phải trình bày. Thế thôi. Có khác gì đâu mà gọi là tư duy :-j

P

pandano1

Cái gì mà gọi là tư duy trắc nghiệm, phân tích xem nào

Chỉ là cái sự ko cần nháp ra đáp số, cũng ko cần phải trình bày. Thế thôi. Có khác gì đâu mà gọi là tư duy :-j
thi trắc nghiệm thì phải nhanh nhạy và nhiều lúc là mò có chọn lọc để ra kết quả
Mà thi trắc nghiệm cũng cần phải nháp ra đáp số chứ chỉ ko cần cụ thể, chi tiết như tự luận
Bây giờ thi tự luận lại phải rèn cách trình bày kĩ hơn

Last edited by a moderator:
H

halfbloodprince_vd

ôi mẹ ơi không biết đường nào mà lần bộ giáo dục và đào tạo cứ thay đổi hình thức thi như thế này thì học sinh đến chết mất.bọn em ôn thi trắc nghiệm mầy năm nay rồi bây h mà chuyển sang tự luận thì biết trình bày như thế nào huhu...............

D

dinh88ht

Nói linh tinh. Vẫn thi như năm 2007 và 2008 hết, mấy ông nghe linh tinh ở đâu làm cho mọi người hoang mang thế.

Top Bottom