một vâu hỏi cần phải tư duy

C

congchualolem_b

ek, 1 bài văn cơ àh, k phải 1 đọan sao, 1 bài văn thì biết viết bao nhiêu với đề nào đây,xem thử lại đề coi bn =.=

C

congchualolem_b

Bình minh đang dần thức dậy(nhân hóa), màn đêm bị đẩy lùi về phía sau,ánh nắng ban mai chiếu ság khắp nơi khiến những giọt sương càng lung linh và huyền ảo như ngọc trai( so sánh).Trên cành cây,chú chim non từ từ ngóc đầu ra khỏi tổ để hứng lấy nguồn nhựa sống tràn trề đang lan tràn từ mọi phía, chú sóc con nhảy từ nơi này sang nơi khác tìm bữa sáng cho mình,con hươu cao cổ lững thững ra bờ sông khuỵu chân và hớp lấy từng ngụm nc như cách tráng miệng sau khi đã ngốn k ít lá cây( liệt kê).Khu rừng đang hít thở mạch nc ngầm tiềm ẩn trong từng ngõ ngách của bủôi sáng,k có j hưng phấn và tươi đẹp như những buổi đầu tiên ( ẩn dụ- buổi sáng như đời ng thời thơ ấu là đẹp,hồn nhiên và đầy nguồn sống)..............................

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

tớ sửa bài ở trên rồi đó, bn đọc lại xem thế nào,bài này tớ mới nghĩ nên k tập trung cho lắm

C

congchualolem_b

hjz, tớ ghét nhất học hóan dụ với ẩn dụ,chơi chữ thì tạm tạm,mà đề yêu cầu bao nhiêu phép tu từ lận? khả năng tớ tới đây àh, rất tíêc vì k giúp đc nhìeu cho bn

Last edited by a moderator:
S

seagirl_41119

Đề bài yêu cầu sao thì làm vậy thui,tham wa' làm j ????????????Mình thấy bài của congchualolem_b đúng yêu cầu oy,bn tham khảo luôn đi

T

thienthandethuong_minigirl

bạn ơi,mình thấy sao bạn lại nói rằng"làm dùm mình 1 bài văn đc"???văn thì mỗi ng` đều có 1 ý khác nhau,của ng` ta ko thể chép nguyên thành văn của mình đc.nếu bạn chưa hiểu lắm về các phép tu từ thì có thể yêu cầu mọi ng` giải thích,gợi ý,chứ làm văn cho bạn chép y chang thì mình thấy ko ổn đâu,với lại nhiều lúc làm giùm bạn mà bạn lại ko vừa ý.cho nên tốt nhất mình thấy đối với môn văn học thì chỉ hỏi về lí thuyết hay bài tập thôi,chứ còn viết văn thì mỗi ng` phải tự suy nghĩ bạn ạ,đừng có nhờ ng` khác làm giùm,và mình thấy đây là phần rèn luyện kĩ năng văn cùng tiếng việt,ko có tư duy đâu,bạn nhá ^^!

S

seagirl_41119

Đúng đó,mỗi ng một áng văn ,bn đc congchualolem_b giúp đỡ mà con bày đặt thế này thế kia,lần sau phải bít thoả mãn nha bạn

Top Bottom