Văn 6 Một lần mắc lỗi, một lần làm việc tốt

yaya@ 2008

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng hai 2020
744
884
121
16
Hưng Yên
Thcs Hùng An
mình viết về việc hơi tốt nhé;
Buổi sáng,không khí trong lành và thật dễ chịu.Hôm nay,tôi dậy sớm vì còn phải trực nhật ở lớp.Vừa đến cổng trường,tôi thấy 1 vật gì đó.Tôi tiến lại gần và cầm lên,hóa ra đó là 1 quyển truyện Doraemon.
''ÔI,đay là Do raemon đăc biệt mới ra''. tôi reo lên.Lúc này trong đầu tôi nảy ra 1 ý tưởng;''mình phải lấy về đọc mới được''.Tôi nhìn xung quanh xem có ai không rồi nhanh tay cất luôn quyển truyện vào cặp của mình.
Tan học tôi về nhà.trên đường về tôi lại nghĩ là mình nên mang về đọc hay trả lại cho người mất.Vừa lúc đó,tôi về đến nhà.Tôi chào bố mẹ rồi lên phòng của mình.Tôi lại tiếp tục suy nghĩ và tôi nghĩ ''tại sao mình không đi hỏi mẹ nhỉ''.Tôi chạy xuống kể hết mọi chuyện cho mẹ . nghe xong mẹ bảo ;
-Bây giờ côn thử đật mình vào tình huống là người bị mất quyển truyện xem sao.Chắc lúc ấy con sẽ rất buồn.Dấy con cứ suy nghĩ và quyết định
đi.
nghe mẹ nói xong tôi cảm ơn mẹ rồi quyết định sẽ trả lại quyển truyện cho người đánh mất.
Sáng hôm sau,tôi đến trường và đem quyển truyện nộp cho Ban Giám Hiệu . Vừa lúc đó,có 1 bạn chạy tới.Cô tông phụ trách đưa cho bạn đó quyển truyện và giới thiệu tôi với bạn đó.Bạn cảm ơn tôi rối rít .Lúc về lớp,không biết chuyện từ bao giờ dều chạy đến khen tôi ''bạn tốt thật đấy''.
bạn tự làm kết bài nhé.

Only Normal

Bá tước Halloween|Cựu TMod Toán
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
5 Tháng hai 2020
2,713
4,774
506
Hà Nội
THCS Quang Minh
mình viết về việc hơi tốt nhé;
Buổi sáng,không khí trong lành và thật dễ chịu.Hôm nay,tôi dậy sớm vì còn phải trực nhật ở lớp.Vừa đến cổng trường,tôi thấy 1 vật gì đó.Tôi tiến lại gần và cầm lên,hóa ra đó là 1 quyển truyện Doraemon.
''ÔI,đay là Do raemon đăc biệt mới ra''. tôi reo lên.Lúc này trong đầu tôi nảy ra 1 ý tưởng;''mình phải lấy về đọc mới được''.Tôi nhìn xung quanh xem có ai không rồi nhanh tay cất luôn quyển truyện vào cặp của mình.
Tan học tôi về nhà.trên đường về tôi lại nghĩ là mình nên mang về đọc hay trả lại cho người mất.Vừa lúc đó,tôi về đến nhà.Tôi chào bố mẹ rồi lên phòng của mình.Tôi lại tiếp tục suy nghĩ và tôi nghĩ ''tại sao mình không đi hỏi mẹ nhỉ''.Tôi chạy xuống kể hết mọi chuyện cho mẹ . nghe xong mẹ bảo ;
-Bây giờ côn thử đật mình vào tình huống là người bị mất quyển truyện xem sao.Chắc lúc ấy con sẽ rất buồn.Dấy con cứ suy nghĩ và quyết định
đi.
nghe mẹ nói xong tôi cảm ơn mẹ rồi quyết định sẽ trả lại quyển truyện cho người đánh mất.
Sáng hôm sau,tôi đến trường và đem quyển truyện nộp cho Ban Giám Hiệu . Vừa lúc đó,có 1 bạn chạy tới.Cô tông phụ trách đưa cho bạn đó quyển truyện và giới thiệu tôi với bạn đó.Bạn cảm ơn tôi rối rít .Lúc về lớp,không biết chuyện từ bao giờ dều chạy đến khen tôi ''bạn tốt thật đấy''.
bạn tự làm kết bài nhé.
Cho mình nhận xét bài viết của bạn nhé .
Buổi sáng,không khí trong lành và thật dễ chịu
Câu văn trên bạn đã miêu tả về thiên nhiên ngoài trời đúng không ? Đúng . Nhưng nếu bạn muốn nó hay hơn bạn có thể thêm một số câu miêu tả nói về thiên nhiên nhé . Bạn có thể thêm câu sau :"Nhưng cơn gió nhẹ nhàng bay lượn khắp bầu trời trông chúng như đang chơi một trò chơi dân gian nào đó . Nhưng đám mây bông bông xốp mềm đang hóa thân thành những hình dạng khắp nhau đi ngao du thiên hạ " .
Hôm nay,tôi dậy sớm vì còn phải trực nhật ở lớp.Vừa đến cổng trường,tôi thấy 1 vật gì đó.
Câu này quá sơ sài . Từ một câu này mình có thể phát triển , sáng tạo cho nhiều câu khác được mà . Bạn tham khảo câu của mình "Hôm nay , tôi phải thức dậy sớm , nhưng tôi vẫn còn chút ngái ngủ nào đó khi đi từ nhà đến trường . Tôi vừa đi đến cổng trường thì tôi thấy một vật nào đó "
Nếu sử dụng từ vừa thì phải viết tiếp câu chứ không được chấm viết câu tiếp theo nhé ^^ .
Bạn nên chú ý mấy lỗi đánh máy nhé
Bạn thất cái dấu ngoặc kép không ? Mình nghĩ là như thế này . Dấu ngoặc kép phải đằng sau từ "mới ra " . Ví dụ cho dễ hiểu nhé :"Doreamin đặc biết " mới ra .
Ngoài ra mình thấy bạn thiên về văn kể không có chút miêu tả nào . Bạn có thể sử dụng các biện pháp nghệ thuật hay những từ láy để cho câu văn sinh động hơn .
Bạn chưa làm phần kết bài ? Mình sẽ thử viết hộ nhé :
"Hôm nay tôi đã cảm thấy vui vì đã giúp được một phận cho người bạn mới quen của tôi . Tôi nhận thấy khi nhặt được đồ rơi thì phải trả lại cho người mất . Các bạn cũng làm vậy nhé "
Một cái kết bài ngắn gọn nhưng vần hiểu được ý nghĩa ! .
Chúc hai bạn học tốt môn Văn ^^

Attachments

2.2 KB · Đọc: 51
    2.2 KB · Đọc: 41

Khoảng lặng..

Học sinh gương mẫu
Thành viên
4 Tháng tư 2020
1,185
3,332
331
Phú Yên