Một đề văn hay

M

minhvu_94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình có một đề thi rất hay(theo cảm nhận của mình)

Câu 1
Đọc câu truyện sau:
Vụ đắm tàu Titanic bị chìm ngoài biển khơi Bắc ĐẠi Tây Dương đêm 15-4-1912 làm hơn 1500 người thiêtj mạng đã không ngừng làm đề tài cho bao tác phẩm nghệ thuật.
Sau khi chiếc tàu vĩ đại ấy bị đắm, một tờ báo xuất bản ở Anh đã đăng liền kề nhau 2 bức ảnh minh học có nội dung như sau: Bức ảnh 1 : người ta thấy có chiếc tàu chạm phải tảng băng. Bên dưới có dòng chữ :"sự yếu đuối của con người và sức mạnh của thiên nhiên". Cong bức ảnh thứ hai người ta lại thấy hình ảnh một người đàn ông đang nhường chiếc phao cấp cứu cho người phụ nữ đang bế con trên tay, Bức ảnh được chú thích bằng dòng chữ: "Sự yếu đuối của thiên nhiên và sức mạnh của con người."

Em đồng tình với tư tưởng gợi ra từ bức tranh nào?Tại sao có thể nói : "Sức mạnh, sự vĩ đại của con người không nằm trong khả năng chinh phục hay chế ngự thiên hiên mà còn trong khả năng chế ngự được bản thân, vượt lên sự ích kỉ" ?
Câu 2
Đọc bài thơ sau:
THÌ THẦM
Gió thì thầm với lá
Lá thì thầm cùng cây
Và hoa và ong bướm
Thì thầm điều chi đây?
Trời mênh mông đến vậy
Đang thì thầm cùng sao
Sao trời tưởng yên lặng
Đang thì thầm cùng nhau.
(Phùng Ngọc Hùng- Những bài thơ em yêu)

Em phát hiện ra những tiếng thì thầm gì sau khi đọc bài thơ trên?
Hãy viết một bài văn ngắn ghi lại phát hiện đó.
Câu 3
Nghệ thuật tạo tình huốn trong truyện ngắn "Chiếc lược ngà" của Nguyễn Quang Sáng

M

minhvu_94

ủa
ko có ai vô sao.Buồn quá. Các bạn hãy phát biểu cảm nghĩ cho đề văn này

C

catinh_cute

đề thi học sinh giỏi văn ah bạn? đọc nghe hay nhưng theo cute cảm nhận thì hok sâu cho lắm , ít sát chương trình , phải chăng là vì thi hsg

M

minhvu_94

đúng là đề thi HSG bạn ạ. Nh ưng để cảm nhận được cũng không phải là dễ.
Câu 1 mình thấy đề văn rất hay. Đề văn mở, nhưng phải có khả năng làm bài tốt văn nghị luận.
Phải có cẳm nhận sâu sắc về vấn đề xã hội

P

phuonglinh_13

mình học văn kém nhưg vẫn đủ để thấy đây là 1 đề văn hay đó!

T

tina100194

Đề 1 lớp mình làm rồi, lấy điểm 15' thôi (làm tại nhà mà)
Mình thấy đề này tương đối là dễ đấy chứ
có người nói đề dài, khó lắm
nhưng đâu phải, đề ngắn, ít dữ kiện, mới đáng gọi là khó
Bài kì đó mình được 8 thôi, vì bài viết dài quá (5 tờ giấy đôi lận, chẳng biết lúc đó ai nhập mà nghĩ gì là viết đó)
Mà sao bạn biết đề này vậy?!!

M

minhvu_94

Theo mình đề này ko phải là dễ đâu bn.
Nó đòi hỏi người viết phải có kiến thức sâu và rộng

Top Bottom