Tâm sự Môn học sau này của em!

Xuân Hải Trần

Học sinh gương mẫu
Thành viên
9 Tháng bảy 2021
1,235
5,408
491
Hà Nội
Hogwarts School of Witchcraft and Wizardry!!
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hi. Lời đầu tiên em chúc anh chị vui vẻ cả ngày nè!:MIM26 Năm nay gia đình em quyết định sẽ tập trung cho em nhiều hơn vào một môn nào đó trong chương trình học lớp 6 :Chuothong3. Vì anh của em lớp 8 nhưng khi lớp 6 không chọn cho mình một môn ôn nhiều nên . . . ( em không mún nói xấu anh đâu ạ ) nên bây giờ anh ấy không giỏi môn nào hết trơn!!:rongcon22 Bố mẹ em mún em sẽ không lặp lại tình hình như anh Quốc của em nên quyết định là sẽ tập trung vào một môn học nèo đó để sau này . . . .:rongcon14 Em thì nghĩ là nên tập trung vô Toán - Hóa - Lí vì em thấy ba môn đó khó và vì tình yiu em dành cho toán từ tiểu học!:meomun27. Nhưng ba mẹ em bảo là không nên vì em có điểm tiếng việt cao lắm toàn 10 và em đạt học sinh giỏi trường giải nhất lun!:meomun14 nhưng em không yiu thích lém! Em mún là anh chị sẽ cho em một lời khuyên ý kiến của anh chị nhé! Tùy vào việc anh chị thấy lớp 6thì môn gì nên học nhìu ạ:Rabbit22 Cảm ơn anh chị rất nhìu ạ!:Rabbit3:meohong9:MIM46

Last edited:

warm sunset

Cựu CTV CLB Lịch sử
Thành viên
24 Tháng mười hai 2020
379
1,369
121
Tuyên Quang
THCS Đức Ninh
Hi. Lời đầu tiên em chúc anh chị vui vẻ cả ngày nè!:MIM26 Năm nay gia đình em quyết định sẽ tập trung cho em nhiều hơn vào một môn nào đó trong chương trình học lớp 6 :Chuothong3. Vì anh của em lớp 8 nhưng khi lớp 6 không chọn cho mình một môn ôn nhiều nên . . . ( em không mún nói xấu anh đâu ạ ) nên bây giờ anh ấy không giỏi môn nào hết trơn!!:rongcon22 Bố mẹ em mún em sẽ không lặp lại tình hình như anh Quốc của em nên quyết định là sẽ tập trung vào một môn học nèo đó để sau này . . . .:rongcon14 Em thì nghĩ là nên tập trung vô Toán - Hóa - Lí vì em thấy ba môm đó khó và vì tình yiu em dành cho toán từ tiểu học!:meomun27. Nhưng ba mẹ em bảo là không nên vì em có điểm tiếng việt cao lắm toàn 10 và em đạt học sinh giỏi trường giải nhất lun!:meomun14 nhưng em không yiu thích lém! Em mún là anh chị sẽ cho em một lời khuyên ý kiến của anh chị nhé! Tùy vào việc anh chị thấy lớp 6thì môn gì nên học nhìu ạ:Rabbit22 Cảm ơn anh chị rất nhìu ạ!:Rabbit3:meohong9:MIM46
Chị nghĩ nếu em thật sự thích môn Toán, Lý, Hóa thì em nên tập trung vào ba môn đó và không có nghĩa là em sẽ bỏ bê các môn học khác nhé. Em nên chia thời gian học một cách hiệu quả nhất, các môn em yêu thích có thể giành nhiều thời gian hơn. Chị có một bạn này cũng có tình trạng KHÁ giống em nè @Hà Kiều Chinh. Bạn Chinh này học cùng lớp với chị từ năm lớp 6, cấp 1 thì cũng có gặp nhưng ít. Bạn ý từ hồi lớp nhỏ thì có vẻ không vượt trội trong học tập *do hoàn cảnh*. Nhưng đến cuối cấp 1 thì đã để tâm đến học hành hơn và cố gắng. Bạn này chị nghĩ là bạn ấy khá không ưa môn toán *chứ không phải không thích nha*. Hè lớp sáu bố mẹ bạn Chinh đã giúp cho bạn ấy cảm thấy thích Toán hơn. Chị nhớ không nhầm thì hình như bố mẹ bạn ấy ngày nào cũng cho Chinh làm 1-2 đề Toán để giải. Và sau một thời gian thì Chinh đã thích Toán và điểm số vô cùng cao *giờ Chinh thích Toán lắm*
Vậy nên nếu em thật sự thích môn Toán, Lý, Hóa thì em nên tập trung vào nó và sao không thử những môn học khác để xem niềm đam mêm thật sự của em là gì. Cố gắng lên nhé:Chicken10

Kiều Anh.

Cựu TMod Địa
Thành viên
30 Tháng mười hai 2020
1,208
5,413
511
Hà Nội❤️
Hà Nội
..................
Hi. Lời đầu tiên em chúc anh chị vui vẻ cả ngày nè!:MIM26 Năm nay gia đình em quyết định sẽ tập trung cho em nhiều hơn vào một môn nào đó trong chương trình học lớp 6 :Chuothong3. Vì anh của em lớp 8 nhưng khi lớp 6 không chọn cho mình một môn ôn nhiều nên . . . ( em không mún nói xấu anh đâu ạ ) nên bây giờ anh ấy không giỏi môn nào hết trơn!!:rongcon22 Bố mẹ em mún em sẽ không lặp lại tình hình như anh Quốc của em nên quyết định là sẽ tập trung vào một môn học nèo đó để sau này . . . .:rongcon14 Em thì nghĩ là nên tập trung vô Toán - Hóa - Lí vì em thấy ba môn đó khó và vì tình yiu em dành cho toán từ tiểu học!:meomun27. Nhưng ba mẹ em bảo là không nên vì em có điểm tiếng việt cao lắm toàn 10 và em đạt học sinh giỏi trường giải nhất lun!:meomun14 nhưng em không yiu thích lém! Em mún là anh chị sẽ cho em một lời khuyên ý kiến của anh chị nhé! Tùy vào việc anh chị thấy lớp 6thì môn gì nên học nhìu ạ:Rabbit22 Cảm ơn anh chị rất nhìu ạ!:Rabbit3:meohong9:MIM46
Theo chị em thích môn nào sẽ tập trung vào môn học đó , vì nó sẽ khiến em có cảm giác thoải mái trong học tập,nhưng với điều kiện mấy môn khác không được bỏ nó á,:Rabbit10
Theo như ý kiến của mẹ em thì chị thấy mẹ em cũng chỉ vì nghĩ cho em mà thôi, điểm Tiếng Việt của em cũng cao mà.
Nhưng theo ý kiến riêng của chị, nếu em thực sự thích môn Toán và có niềm đam mê vô cùng thì nên vượt hơn môn Tiếng Việt .
Còn nếu nói về môn nào học kiến thức nhất đó là môn Tiếng Anh, học xong TA lớp 6 em sẽ có thể làm cả TA lớp 7 vì kiến thức TA 6 nặng lắm
Theo như chị nghE cô giáo chị nói thì lớp 6 năm sau môn TA sẽ giảm 1 thì đó là thì Hiện Tại Hoàn Thành á, cơ mà cái thì này cũng dễ.
Em rất có tiềm năng á cô bé sôi động à :Rabbit32
5tings :Chicken15!!

Ánh 01

Banned
Banned
Thành viên
13 Tháng tám 2020
746
5,495
476
TB
Thái Bình
TH và THCS Đông Hoàng
Uk
Theo chị thì pé iu cứ nên tập trung vào toán nè, mình iu quý thì cứ theo đuổi thôi.
Còn hoá lý thì nên xem xét mình có phù hợp ko (chị thấy 3 môn này khá phức tạp với rắc rối giống y như nhau nên pé cũng có thể tập trung á :D)
Và dù thế nào ik nữa thì vẫn nên học đều đúng không nàoooo. Còn theo chị thì cấp 2 toán văn anh là 3 môn chính nên pé cũng cần chú ý nè
Mà chị thấy tiếng việt với toán cấp 1 khác cấp 2 lắm, cấp 1 toàn 9,10 lên cấp 2 điểm 7,8 là chuyện thường à. Nên pé iu đừng sốc quá nhaaa. Có gì khó thì tâm sự với chị nhé ;)

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,759
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
Hmmmm .... Chị thực ra lớp 6 không có hướng đến môn nào hết á :Tonton12
Lớp 6 chị cứ học tốt ba môn chính Toán , Văn , Anh :Tonton20 Lên lớp 7 mới thực sự là bước ngoặt của chị, ban đầu chị định theo môn Văn, nhưng không hiểu thi kiểu gì mà chị lại xếp vào lớp Toán :Tonton11 Đúng là chị có gen di truyền hướng mấy môn tự nhiên hơn (tư duy nhiều) nhưng chị không học nổi Toán chuyên .-. Toàn bét lớp :Tonton23 Lúc đấy bất lực cực... Xong năm lớp 8 chị hướng đến môn Hoá và giờ vẫn theo Hoá nè :Tonton4

=> Vậy nên cuộc đời lắm cái bất ngờ, em cứ học hết lớp 6 đi đã, xem mình hợp với mấy môn xã hội hay tự nhiên hơn?! Rồi hãy hướng đến môn nào hợp với mình nhất nha ;) Mình còn nhiều lựa chọn mà, nhưng lựa chọn từ lớp 5 lên lớp 6 có vẻ còn quá sớm :D

bichvanntd@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng hai 2021
1
1
6
18
Bà Rịa - Vũng Tàu
Hohwarts
Theo chị nghĩ em cứ việc học hết một học kì, rồi sau đó xem xét lại những môn nào mình giỏi thì hãy tập trung vào nó nhiều hơn.
Mà nó còn phụ thuộc vào việc em có thích môn học đó không.
lên lớp 6 thì có nhiều môn học thiệt nhưng mình cứ vô tư đi thời gian của mình còn dài mà!

• Like
Reactions: kaede-kun

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chào em, theo chị thì bản thân em nên học đều tất cả các môn để có cho mình kiến thức nền tảng. Sau đó ra cấp 3 rồi em đối chiếu các tổ hợp môn xem em có thế mạnh môn nào rồi theo tổ hợp đó em nhé. Nói là học đều nhưng kiến thức và tư duy của em đối với các môn khác nhau nên kết quả khác nhau. Bên cạnh đó có các yếu tố khác chi phối như sự yêu thích của em với môn học và phương pháp giảng dạy của giáo viên có tạo cảm hứng cho em không nữa. Cơ bản thì em nên tập trung vào mấy môn sẽ hơn, trong tổ hợp toán, lý, hóa thì em học thêm cả tiếng anh, sinh học nữa. Trong đó ưu tiên số 1 là toán và tiếng anh. Trong đó toán là kiến thức bổ trợ cho lý, hóa, nó là kiến thức nền tảng. Tiếng Anh thì em cố gắng học để không bị mất gốc.

Last edited:
Top Bottom