Sự kiện Mỗi tuần một câu nói - Số 119

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,245
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

“Chính thái độ của chúng ta khi bắt đầu một việc khó khăn sẽ ảnh hưởng đến kết quả thành công nhiều hơn bất cứ điều gì khác.” Bạn làm gì đầu tiên khi gặp một bài toán khó, phải chăng đó là suy nghĩ “ Bài này khó quá, chắc mình không làm được đâu”.

Suy nghĩ đó sẽ giết chết thành công trong tương lai của bạn đó. Mỗi khi khó khăn, thử thách ập đến, đó chính là lúc để bạn tôi luyện, vượt qua những giới hạn của bản thân mình. Chưa từng thử, sao dám chắc mình thất bại? Chỉ khi không dám làm, bạn chắc chắn sẽ thất bại. Mỗi khi ta thử học một thứ gì đó mới, hay gặp một vấn đề khó khăn nếu mỗi lần như vậy bạn đều từ bỏ, thì bạn sẽ chẳng thể thành công trong bất kỳ lĩnh vực nào.

mtmcn1n-1-png.196983

Bản thân mình cũng từng có những niềm tin rằng: bài này khó quá chắc mình không làm được đâu. Nhưng khi thầy cô giải bài ra thì mình lại thấy nó khá dễ và nếu mình bắt tay vào làm thì vẫn làm được. Nhưng vì sự tự ti, không tin vào khả năng của bản thân nên mình đã bỏ qua cơ hội đạt điểm 8, điểm 9.

Cuộc sống sẽ luôn có những khó khăn, thử thách cho mỗi chúng ta, nhưng thứ quyết định thành công lớn nhất của mỗi người là cách chúng ta đối diện với nó. Chấp nhận thử thách hay bỏ cuộc? Lựa chọn là ở bạn.

Bài viết của bạn @quynhanhnguyenho05

Quinnie0301

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
56
530
66
21
Bình Định
“Chính thái độ của chúng ta khi bắt đầu một việc khó khăn sẽ ảnh hưởng đến kết quả thành công nhiều hơn bất cứ điều gì khác.” Bạn làm gì đầu tiên khi gặp một bài toán khó, phải chăng đó là suy nghĩ “ Bài này khó quá, chắc mình không làm được đâu”.

Suy nghĩ đó sẽ giết chết thành công trong tương lai của bạn đó. Mỗi khi khó khăn, thử thách ập đến, đó chính là lúc để bạn tôi luyện, vượt qua những giới hạn của bản thân mình. Chưa từng thử, sao dám chắc mình thất bại? Chỉ khi không dám làm, bạn chắc chắn sẽ thất bại. Mỗi khi ta thử học một thứ gì đó mới, hay gặp một vấn đề khó khăn nếu mỗi lần như vậy bạn đều từ bỏ, thì bạn sẽ chẳng thể thành công trong bất kỳ lĩnh vực nào.

mtmcn1n-1-png.196983

Bản thân mình cũng từng có những niềm tin rằng: bài này khó quá chắc mình không làm được đâu. Nhưng khi thầy cô giải bài ra thì mình lại thấy nó khá dễ và nếu mình bắt tay vào làm thì vẫn làm được. Nhưng vì sự tự ti, không tin vào khả năng của bản thân nên mình đã bỏ qua cơ hội đạt điểm 8, điểm 9.

Cuộc sống sẽ luôn có những khó khăn, thử thách cho mỗi chúng ta, nhưng thứ quyết định thành công lớn nhất của mỗi người là cách chúng ta đối diện với nó. Chấp nhận thử thách hay bỏ cuộc? Lựa chọn là ở bạn.

Gần đây mình có làm bài kiểm tra giữa kì, mình đọc đề câu cuối cùng và nghĩ rằng rất khó thế nên mình giải một cách đơn giản và không trông đợi được điểm cho câu này. Thế nhưng khi có điểm thì mình lại được điểm tối đa cho câu cuối cùng. Mình nhận ra rằng chỉ là do suy nghĩ của mình thôi, nếu bản thân cảm thấy khó khăn thì sẽ làm mình không còn tự tin nữa. Bạn phải tin vào chính mình và cho bản thân cơ hội để thể hiện chứ đừng bao giờ cảm thấy khó khăn rồi lại bỏ cuộc. ;)

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23

mtmcn1n-1-png.196983

Thế mới có câu "Thái độ sống tạo nên con người bạn" hay câu nói nổi tiếng của Oprah Winfrey: “Thay đổi nhỏ nhất về cách nhìn có thể biến đổi cả một cuộc đời. Điều chỉnh thái độ dù chỉ một chút thôi cũng có thể thay đổi cả thế giới của bạn.” Nếu nhìn những việc mình cần làm là công việc yêu thích, bạn có thể bắt tay làm một cách vui vẻ và đạt được kết quả tốt nhất có thể dẫu có khó khăn, gian nan bao nhiêu :D

Top Bottom