N
nganxn


1. Kẹp giữa 2 bản của 1 tụ điện phẳng có chiều dÀI L= 20(cm), chiều rộng a= 10(cm) là một bản thuỷ tinh dày d= 0,1 (cm), có hằng số điện môi \epsilon= 5. Kéo từ từ tấm thuỷ tinh ra khỏi tụ điện dọc theo chiều dài cảu bản tụ với vận tốc ko đổi. Hãy tính độ bến thiên năng lượng của tụ điện và công cơ học cần thiết để kéo tấm thuỷ tinh ra khỏi tụ điện trong 2 TH:
a. Tụ điện luôn đc nối với nguồn có U= 600(V), tính cường độ dòng điẹn trong mạch
b. Sau khi đc tích điện đến U= 600(V). Ngắt tụ điện khỏi nguồn rồi mới kéo tấm thuỷ tinh ra
a. Tụ điện luôn đc nối với nguồn có U= 600(V), tính cường độ dòng điẹn trong mạch
b. Sau khi đc tích điện đến U= 600(V). Ngắt tụ điện khỏi nguồn rồi mới kéo tấm thuỷ tinh ra