minh muôn hỏi cau nay trong đề luyên thi

N

ngoc88

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Điểm : 1/1 Cho phương trình phản ứng sau: Al + HNO3 → Al(NO3)3 + NO + NO2 + H2O.
Hệ số cân bằng của phản ứng là:

Chọn một câu trả lời A. 1; 12; 1; 3; 6; 6
B. 5; 24; 5; 3; 6; 12
C. 3; 16; 3; 1; 2; 8
D. Đáp án khác.

Nếu bạn thấy có vấn đề trong câu hỏi này, hãy bấm vào đây để gửi ý kiến của bạn cho Hocmai.vn.

Ý kiến của bạn đã được gửi tới Hocmai.vn. Chúng tôi sẽ xem xét và phản hồi ý kiến của bạn trong thòi gian sớm nhất. Chúc bạn luyện thi đạt kết quả tốt! Đúng
Điểm: 1/1. Viết 2 phương trình phản ứng, một tạo NO, một tạo NO2 rồi cân bằng và cộng lại theo tỉ lệ nNO:nNO2 = 1:2.

neu minh ko làm theo cach hướng dan ,pt vẫn đc cân băng nhưng ra đap số khac là sao.
đay la đap án của minh:
4;18;4;3;3;9

rât mong các ban giúp minh.

L

lthh89vt

sac, khó hỉu mấy cái cân bằng này rồi, ai giúp với
mình dùng thăng bằng e ra cái này: 4;18;4;3;3;9
kô biết mọi người làm sao ra cái này 2:10:2:1:3:5, nhưng mà thế vô cũng đúng. hix, 1 phuong trình 2 he so là sao???

L

lthh89vt

sặc, xem lại đề bài. có khi nào ra dc cả NO và NO2 kô, ừa đặc vừa loãng hả trời, hix, hình như là N2O đó... chứ vậy thì vô lí wá

L

lthh89vt

Hix, post lên chỗ đề sai đi, cãi hoài à..... 2 cái đề đúng cả nếu như ráp vào hệ số cân bằng nhưng mà
tạo ra NO -> HNO3 loãng
tạo ra NO2 -> HNO3 đặc!
Mẫu thuẫn kô. hay là dung HNO3 đặc fản ứng 1 hồi thanh loãng rồi ....

U

uno1989

maianha1nd said:
1711989 said:
ban oi ket qua cua bai nay la:D
dap an dung la:4,18,4,3,3,9
vậy kết quả 2:10:2:1:3:5 sai ở chỗ nào hả bạn

kết quả ko sai đâu !!! nếu bạn thử sẽ thấy còn nhiều hệ số thỏa mãn pt này !!! để ý sẽ thấy đề bài nó cho tỷ lệ của NO : NO2 = 1:2
mà ở trên 2 hệ số cân bằng của các bạn có tỷ số là 1:3 và 1:1 --> sai

L

lthh89vt

hì....
1. tỷ lệ 1:2 là ở đáp án - mình thử ty lệ 1:2 rồi, kô cân bằng dc!
2. cân bằng tụi mình đúng
3. Nếu chọn chọn D
4. Cái mình nói về HNO3 đặc và loãng thì sao nhỉ?

M

maianha1nd

nếu là tỉ lệ 1:2 thì kết quả là câu B nhưng đề bài họ đâu bảo phải cân bằng theo tỉ lệ 1:2 đâu sao phải làm vậy

N

ngoc88

mình nghĩ chac đề bài cho thiếu dũ kiện thôi.
đáng lẽ ra fai cho rõ rang tỉ lệ giữa NO và NO2 la bao nhiu.

Còn tao ra đc 2 hợp chât là đung rùi.HNO3 pƯ dau tiên ra NO2.sau Đó loang ra nên tao ra NO mà.
Hãy nhớ HNO3 cang loang cang thể hiện tính OXH mạnh

N

ngoc88

uh.đang lẽ ra la co 2 pt nhưng mừ viết gộp lại thui.
mình cũng chưa cân băng thử từng pt ,bạn thử CB rồi gộp lại chắc cũng đúng đó.

K

keodua

Trời ơi là trời !!! Các bạn nhầm lẫn lung tung kìa. Tỉ lệ là 1:2 nên các hệ số cân bằng khác mà các bạn tìm ra là không chính xác. Thực ra để cân bằng phản ứng này các bạn cần đọc kĩ lại SGK lớp 10 nhé. Có thể tham khảo thêm ở 1 số sách khác. Chúc thành công!!!

B

buiduychi

ngoc88 said:
Điểm : 1/1 Cho phương trình phản ứng sau: Al + HNO3 → Al(NO3)3 + NO + NO2 + H2O.
Hệ số cân bằng của phản ứng là:

Chọn một câu trả lời A. 1; 12; 1; 3; 6; 6
B. 5; 24; 5; 3; 6; 12
C. 3; 16; 3; 1; 2; 8
D. Đáp án khác.

Nếu bạn thấy có vấn đề trong câu hỏi này, hãy bấm vào đây để gửi ý kiến của bạn cho Hocmai.vn.

Ý kiến của bạn đã được gửi tới Hocmai.vn. Chúng tôi sẽ xem xét và phản hồi ý kiến của bạn trong thòi gian sớm nhất. Chúc bạn luyện thi đạt kết quả tốt! Đúng
Điểm: 1/1. Viết 2 phương trình phản ứng, một tạo NO, một tạo NO2 rồi cân bằng và cộng lại theo tỉ lệ nNO:nNO2 = 1:2.

neu minh ko làm theo cach hướng dan ,pt vẫn đc cân băng nhưng ra đap số khac là sao.
đay la đap án của minh:
4;18;4;3;3;9

rât mong các ban giúp minh.
bạn thử dùng phương pháp cân băng electron làm thủ xem

Top Bottom