Sử 9 miền Bắc thực hiện nghĩa vụ hậu phương lớn

thaodang0102@gmail.com

Học sinh
Thành viên
5 Tháng tám 2018
44
10
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

làm ơn giúp mình làm bài này với:Tonton13
-em hãy giải nghĩa câu :
Vì miền Nam ruột thịt, miền Bắc phấn đấu" Mỗi người làm việc bằng hai"
Vì tuyến tiền kêu gọi , hậu phương sẵn sàng đáp lại" Thóc ko thiếu 1 cân , quân ko thiếu 1 người"
(Cảm ơn các bạn trước)JFBQ00182070329A

• Like
Reactions: Harry Nanmes

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
làm ơn giúp mình làm bài này với:Tonton13
-em hãy giải nghĩa câu :
Vì miền Nam ruột thịt, miền Bắc phấn đấu" Mỗi người làm việc bằng hai"
Vì tuyến tiền kêu gọi , hậu phương sẵn sàng đáp lại" Thóc ko thiếu 1 cân , quân ko thiếu 1 người"
(Cảm ơn các bạn trước)JFBQ00182070329A

Trả lời:
Ý 1:
+"Vì miền Nam ruột thịt" ý muốn nói miền Bắc và miền Nam như hai anh em, cùng cha, cùng mẹ. Hay nói cách khác là nhân dân miền Bắc gắn bó thân thiết, yêu thương nhân dân miền Nam như anh em một nhà. Như thế "có phúc cùng hưởng, có họa cùng chia".
+"miền Bắc phấn đấu" Mỗi người làm việc bằng hai" ", nghĩa là: Miền Nam vào thời kỳ này đang chiến đấu chống Đế Quốc; gặp nhiều khó khăn và cần giúp đỡ. Khi đó người dân cùng nhau chiến đấu cho nên nghĩa vụ hậu phương la rất khó đối với miền Nam. Cho nên miền Bắc chính là nghĩa vụ hậu phương vững chắc, chi viện cho miền Nam và "Mỗi người làm việc bằng hai" nghĩa là dân Miền Bắc làm việc hậu phương "giúp" miền Nam.
Ý 2:
+"Vì tuyến tiền kêu gọi" là vì miền Nam kêu gọi, vì đảng và nhà nước đang kêu gọi nhân dân ra sức giúp đỡ.
+"hậu phương sẵn sàng đáp lại" Thóc ko thiếu 1 cân , quân ko thiếu 1 người" " là sự hậu phương vững chắc của người dân, sẵn sàng chi viện cho miền Nam để tạo sức mạnh tổng lực, chiến thắng Đế Quốc.

Trên chỉ là lời giải thích của mình thôi, những chắc sẽ giúp được bạn đấy, có gì bạn tham khảo nhé! :D

Top Bottom