Sử 8 Mĩ và Nhật Bản

Hiệu Nguyễn Ngọc

Học sinh
Thành viên
4 Tháng ba 2022
67
109
21
Nghệ An

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Trong thập niên 20 của thế kỷ XX, kinh tế Mỹ và Nhật Bản có điểm giống nhau và khác nhau là trong thập niên 20 của thế kỉ XX, kinh tế Mĩ và Nhật Bản có điểm gì giống và khác nhau
Hiệu Nguyễn NgọcCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
-Giống nhau : cũng là nước thắng trận, thu được nhiều lợi, không bị mất mát gì trong chiến.
Khác nhau :
+ Kinh tế Mĩ phát triển cực kì nhanh chóng do cải tiến kĩ thuật, thực hiện phương pháp sản xuất dây chuyền, tăng cương tốc độ bóc lộ công nhân.
+ Ở Nhật phát triển không đều, mất cân đối (trong vòng mấy năm đầu) rồi lại lâm vào khủng hoảng, công nhân không có sự cải thiện, nông nghiệp trì trệ, lạc hậu, kinh tế phát triển chậm chạp, bấp bênh
Để thoát khỏi cuộc khủng hoảng kinh tế thế giới 1929 - 1933, Mĩ và Nhật Bản đã có cách giải quyết khác nhau
+Mĩ giải quyết khủng hoảng bằng cải cách kinh tế, xã hội, thực hiện “Chính sách mới” của
Ph.Ru-dơ-ven: bao gồm các biện pháp nhằm giải quyết nạn thất nghiệp, nông nghiệp và ngân hàng với những quy định chặt chẽ, đặt dưới sự kiểm soát của Nhà nước. Nhà nước tăng cường vai trò trong việc cải tổ ngân hàng, tổ chức lại sản xuất, cứu trợ người thất nghiệp, tạo thêm nhiều việc làm mới và ổn định tình hình xã hội.
+Nhật giải quyết khủng hoảng bằng cách tăng cường chính sách quân sự hoá đất nước, phát xít hoá bộ máy thống trị, gây chiến tranh, bành chướng ra bên ngoài.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited by a moderator:

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Trong thập niên 20 của thế kỷ XX, kinh tế Mỹ và Nhật Bản có điểm giống nhau và khác nhau là gì?
Hiệu Nguyễn NgọcCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn: Trong thập niên 20 của thế kỷ XX, kinh tế Mỹ và Nhật Bản có điểm giống nhau và khác nhau là gì?
Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

- Giống:

+ Đều phát triển do thu được lợi từ Thế chiến I.
+ Đều lâm vào Đại khủng hoảng bắt đầu từ lĩnh vực tài chính.
+ Phát triển không đồng bộ giữa công nghiệp và nông nghiệp.
- Khác:
+ Mỹ phát triển xuyên suốt thập niên 20 - thời kỳ phồn vinh.
+ Nhật Bản chỉ phát triển trong vài năm đầu, nhanh chóng rơi vào khủng hoảng từ năm 1927.

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:
TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn một ngày tốt lành!

Top Bottom