Mem mới mong mọi người giúp đỡ

T

truongton812

L

longtt1992

Bài này có vẻ khó đấy. Mọi người vào cùng giúp cho cậu ấy đi. Bây giờ mình phải đi học nên không làm cho được, nếu không ai làm thì tối về làm hộ cho hí hí :D:-\"

L

longtt1992

Nào các bạn ơi cùng nhau giải bài kia đi chứ. Mình chưa thấy ai giải cả. giúp bạn ấy đi. Chính mình cũng muốn biết. :D

X

xilaxilo

Làm hộ em bài này được ko mọi người :
S.ABCD đáy là hbh. G là trọng tâm tam giác SAC, I là trung điểm AB. M thuộc AD sao cho AD=3AM.Đường thẳng qua M //AB cắt CI tại N. CMR NG//(SCD) và MG//(SCD)

tớ gợi ý cho nè. để CM NG//(SCD) thì bạn chứng minh NG//SC và tương tự MG//(SCD) thì MG//SD. ( để CM dc thì bạn có thể use tính chất của trọng tâm và tính tỉ lệ j đó)
làm tip đi naz, bài này ko khó

T

thodisan

260186.html

Bài này mình thấy ko hợp lí ( tức là đề bài sai ý mà ). Bạn longtt1992 đã đi học về chưa mà hok thấy giải vậy :). còn bạn xilaxilo hình như có lầm lẫn: NG ko thể song song với SC . Hai đường này chéo nhau.
Giả sử NG và MG cùng song song với (SCD) tức là mp (SCD) song song với mp (MGN) . Tức 2 mp trên không có điểm chung. Nhưng ta thấy nếu kéo dài đoạn thẳng nối G với giao điểm của MN và AC thì nó sẽ cắt SC tại 1 điểm.. Vô lí.

L

longtt1992

Ừ mình cũng thấy đề sai, không giải được. Mình cũng thế không thế CM song song được. >>> nói chung đề sai rồi. :D

X

xilaxilo

chéo nhau nhưng ko cắt nhau. để tớ tim lỗi sai !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
(MNG)//(SCD)

X

xilaxilo

tớ có ý kiến này vs bạn thodisan và cả các bạn #. các bạn nên vẽ hình làm sao để càng ít nét đứt càng tốt. hình của bạn thodisan cũng dc nhưng nếu bạn quanh mặt sau lại ( đáy BC xuống dưới ) thì dễ nhìn hơn

T

thodisan

Hiểu rồi :)|. Bạn chép sai đề hoặc người ra đề cho bạn nhầm lẫn. mp (MNG) // mp (SAB) chứ không song song với (SCD).
Cách làm nè: Gọi giao điểm của MN và AC là H. Ta có MH // CD ( gt). Mà AM= 1/3 AD
=> AH= 1/3 AC. Mặt khác G là trọng tâm tam giác SAC nên KG= 1/3 CK ( K là chân đường trung tuyến tam giác SAC kẻ từ C )
Bây h trong tam giác CAK ta có HG song song với AK ( tỉ số 1/3 của 2 cạnh bên ) đây là đk (1)
Lại có MN // AB//CD ( gt) đây là đk (2)
MN cắt HG đây là đk (3)
từ (1), (2), (3) => (MNG) // (SAB).

X

xilaxilo

đúng là (MNG) cắt (SCD) => đề sai. tớ sửa thành CMR CN//(SAB) thì các bạn làm thử đi

D

dungnhi

Cách làm của Thodisan dài quá.Suy nghĩ thêm về cách của tớ xem sao nhé.
N là trọng tâm cua tam giác ABC.Dễ dàng ch/m được GN//SB
Còn MN//AB rồi
Từ đó suy ra (MGN)//(SAB)

Top Bottom