Toán 11 [math]lim(-2^n)[/math] =?

thanhtai25092006@gmail.com

Học sinh
Thành viên
4 Tháng tám 2021
27
19
21
Tiền Giang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người cho mình hỏi [math]lim(-2)^n[/math]bằng bao nhiêu vậy ạ?
Nó không có rơi vào trường hợp [math]lim(q^n)=0[/math] (|q|<1) hay [math]lim(q^n)=+vô cùng[/math] (q>1) nên không biết ra nhiêu
Trong SBT Giải tích 11 cơ bản có bài 1.6 c á mọi người, sách chỉ để đáp án chứ không có lời giải [math]lim[4^n+(-2)^n]=+vô cùng[/math]Mình chỉ nghĩ đc 1 cách là dùng tính chất [math]lim(a+b)=lima+limb[/math] để tính mà bị mắc vấn đề trên, mong mọi người chỉ dẫn ạ. Có gì sai sót mong nhẹ nhàng góp ý

Lu mn ;);)

Last edited:

Pyscripter

Học sinh
Thành viên
11 Tháng mười hai 2020
67
60
46
18
Hà Nội
Tộ
Mọi người cho mình hỏi [math]lim(-2^n)[/math] bằng bao nhiêu vậy ạ?
Nó không có rơi vào trường hợp [math]lim(q^n)=0[/math] (|q|<1) hay [math]lim(q^n)=+vô cùng[/math] (q>1) nên không biết ra nhiêu
Trong SBT Giải tích 11 cơ bản có bài 1.6 c á mọi người, sách chỉ để đáp án chứ không có lời giải [math]lim[4^n+(-2)^n]=+vô cùng[/math]Mình chỉ nghĩ đc 1 cách là dùng tính chất [math]lim(a+b)=lima+limb[/math] để tính mà bị mắc vấn đề trên, mong mọi người chỉ dẫn ạ. Có gì sai sót mong nhẹ nhàng góp ý

Lu mn ;);)
thanhtai25092006@gmail.com[imath]lim(-2^{n}) = lim(-1.2^{n}) \\ \text{Ta có:} \begin{cases} lim(-1) = -1 < 0 \\ lim(2^{n}) = +\infin \end{cases} => lim(-1.2^{n}) = -\infin \\ \text{Vậy}\ lim(-2^{n}) = -\infin[/imath]

Học sinh
Thành viên
4 Tháng tám 2021
27
19
21
Tiền Giang
[imath]lim(-2^{n}) = lim(-1.2^{n}) \\ \text{Ta có:} \begin{cases} lim(-1) = -1 < 0 \\ lim(2^{n}) = +\infin \end{cases} => lim(-1.2^{n}) = -\infin \\ \text{Vậy}\ lim(-2^{n}) = -\infin[/imath]
PyscripterTheo mik nghĩa cái này không có giới hạn vì luỹ thừa chẵn ra dương và luỹ thừa lẻ ra âm, nó cứ chẵn lẻ liên tục khi n ->+∞

Last edited:

Pyscripter

Học sinh
Thành viên
11 Tháng mười hai 2020
67
60
46
18
Hà Nội
Tộ

Học sinh
Thành viên
4 Tháng tám 2021
27
19
21
Tiền Giang
Đấy là khi giới hạn nó là [imath](-2)^{n}[/imath] bạn ơi. Đề ở đây đang hỏi giới hạn của [imath]-2^{n}[/imath] mà bạn
PyscripterXin lỗi, mình gõ nhầm. Mục đích chính là mình hỏi cái bài toán trong sbt á. [math]lim(-2)^n[/math] nha. Để mình sửa lại
Còn bài toán thì mình nghĩ đặt [math]4^n[/math] ra làm nhân tử chung là đc r

Top Bottom