Sử 9 Mặt trận Việt Minh

Naru00

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng ba 2022
35
64
16
17
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mặt trận Việt Minh ra đời trong hoàn cảnh nào? Vai trò của mặt trận Việt Minh đối với thắng lợi của Cách mạng tháng Tám năm 1945 . Từ đó ,em có suy nghĩ gì về vai trò của khối đại đoàn kết dân tộc trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc hiện nay?

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Mặt trận Việt Minh ra đời trong hoàn cảnh nào? Vai trò của mặt trận Việt Minh đối với thắng lợi của Cách mạng tháng Tám năm 1945 . Từ đó ,em có suy nghĩ gì về vai trò của khối đại đoàn kết dân tộc trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc hiện nay?
Naru00Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
* Hoàn cảnh:
Ngày 28/1/1941, Nguyễn Ái Quốc về nước trực tiếp lãnh đạo cách mạng, triệu tập Hội nghị 8 tại Pác Bó (Cao Bằng) từ ngày 10 đến 19/5/1941.
* Vai trò của mặt trận Việt Minh
+ Hoàn chỉnh chủ trương chiến lược giải phóng dân tộc được đề ra tại Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Đảng tháng 11/1939.
+ Khẳng định lại đường lối cách mạng giải phóng dân tộc đúng đắn trong Cương lĩnh chính trị đầu tiên của Đảng, đồng thời khắc phục triệt để những hạn chế của Luận cương Chính trị tháng 10/1930.
+ Hội nghị đánh dấu sự trở về tư tưởng độc lập dân tộc của chủ tịch Hồ Chí Minh được đề ra trong Cương lĩnh chính trị đầu tiên của Đảng.
+ Là sự chuẩn bị về đường lối và phương pháp cách mạng cho thắng lợi của Tổng khởi nghĩa tháng Tám năm 1945.
* Vai trò của khối đại đoàn kết dân tộc:
- Giải phóng và xây dựng xã hội mới tốt đẹp, nhân dân nảy sinh nhu cầu đoàn kết và hợp tác.
- Quyết định thành công của cách mạng.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom