[lý] mây, mưa và sét ^^

Q

quyluabn95

Last edited by a moderator:
T

thienxung759

~O)~O) Muốn trời mưa được thì trời phải có nhiều nước => mây dày =>ánh sáng tản xạ không được hoặc rất yếu => mây đen.
Mưa và sấm là hai hiện tượng riêng biệt.

T

thienthandethuong_minigirl

khi mưa thì những đám mây gần nhau cọ sát với nhau =>nhiễm điện
lúc đó nếu 1 đám mây nhiễm diện dương,1 đám mây nhiễm điện âm hút nhau=>khi va chạm tạo ra tiếng sét

T

thienxung759

~O)~O) Tiếng sấm là do sét gây nên. Sở dĩ chúnh ta lầm tưởng rằng sấm và sét là hai quá trình riêng lẻ là vì chúng ta thường thấy tia sét trước khi nghe tiếng sấm.
Nếu như bạn Thiên Thần (gì đó) nói thì sấm sét do hai đám mây ma sát nên tích điện trái dấu tạo nên thì cho mình hỏi tí .
Bản chất của mây là các hạt nước li ti, hãy tưởng tượng xem nước ma sát với nước sẽ như thế nào nhỉ? lẽ nào nó có thể tạo ra một nguồn năng lượng khổng lồ đến mức có thể làm bay hơi tức thì 1287 lít nước ở 0 độ C?
Nếu hai đám mây nhiễm điện trái dấu thì sét sẽ đánh từ đám mây nhiễm điện âm sang đám mây nhiễm điện dương chứ nhỉ? Sao tớ cứ thấy sét đánh xuống mặt đất không hà.
Còn nữa nè: khi trời mưa mình thấy mây đứng yên đấy chứ.

T

thienthandethuong_minigirl

bạn ơi,tiếng sét là do 2 đám mây va chạm nhau tạo nên(như bạn nói)^^
còn sấm là do tác động của đám mây đối với mặt đất( phải ko nhỉ)???
mình cũng ko nhớ rõ lắm :p
bạn cũng ko hỉu ý mình đâu,sấm và sét là 2 hiện tượng riêng biệt,cái này ko phải cái kia tạo nên,bạn hiểu chứ ???
à có lẽ bạn nhầm lẫn sấm và sét với sấm và chớp vì hiện tượng bạn nói là của sấm chớp ^^

T

thienxung759

~O)~O)~O) Trời bạn hiểu sai ý mình một cách trầm trọng!
Mình muốn nói là tiếng sấm là do tia sét đánh xuống mặt đất gây nên.
Sở dĩ ta thấy tia sét trước tiếng sấm là do vận tốc ánh sáng lớn hơn nhiều lần so với vận tốc âm thanh (khoảng 93750 lần!) chứ thực ra tia sét và tiếng sấm diễn ra gần như đồng thời! Có tia sét mới có tiếng sấm (không phải tiếng sét là do hai đám mây chạm vào nhau như bạn nói)!
Sấm do sét tạo nên, còn sét do cái gì tạo nên mình chưa dám khẳng định.

N

nguyenquyphu456

Nguyên nhân gây mưa là do sức nóng của mặt trời làm bốc hơi nước, hơi nước lên cao tạo thành mây, những đám mây này khi gặp không khí lạnh sẽ tạo thành mưa , khi hơi nước bốc lên cao sẻ gây ma sát với không khí tạo thành những đám mây có điện tích lớn, khi các đám mây lại gần nhau thì xảy ra hiện tượng phóng điện, các tia tia lửa điện phóng ra va chạm vào nhau tạo thành sét, khi va chạm với nhau nên nhiệt độ xung quanh bổng nhiên thay đổi gây giản nở không khí đột ngột tao ra âm thanh gọi là tiếng sấm, ánh sáng của tia sét và tiếng sấm phát ra là năng lượng được chuyển hoá từ năng lượng mặt tời làm nước bốc hơi. Còn khi trời mưa mây đen là do các đám mây mang hơi nước có chứa điện tích lớn nên không phản xạ ánh sáng mà hấp thụ năng lượng của ánh sáng khiến mây có màu đen!
Nhưng mày hỏi về lý hay hỏi vền địa hả ???????

N

nguyenquyphu456

Những rắc rối khi mưa

:mad:Nguyên nhân gây mưa là do sức nóng của mặt trời làm bốc hơi nước, hơi nước lên cao tạo thành mây, những đám mây này khi gặp không khí lạnh sẽ tạo thành mưa , khi hơi nước bốc lên cao sẻ gây ma sát với không khí tạo thành những đám mây có điện tích lớn, khi các đám mây lại gần nhau thì xảy ra hiện tượng phóng điện, các tia tia lửa điện phóng ra va chạm vào nhau tạo thành sét, khi va chạm với nhau nên nhiệt độ xung quanh bổng nhiên thay đổi gây giản nở không khí đột ngột tao ra âm thanh gọi là tiếng sấm, giống như bạn đốt cháy khí Hirô trong không khí sẻ gây nổ vì hirô cháy toả rất nhiều nhiệt gây giản nở không khí, ánh sáng của tia sét và tiếng sấm phát ra là năng lượng được chuyển hoá từ năng lượng mặt tời làm nước bốc hơi. Còn khi trời mưa mây đen là do các đám mây mang hơi nước có chứa điện tích lớn nên không phản xạ ánh sáng mà hấp thụ năng lượng của ánh sáng khiến mây có màu đen!
Nhưng mày hỏi về lý hay hỏi vền địa hả ???????|-)

P

pu_pu_binhthuan

bạn ơi sấm sét là 1....................do trong không khí âm thanh truyền đi kém nên ta thường thấy sấm mới nghe tiếng sét.................................ok

T

thienxung759

Mình vừa mới học xong. Sự phóng điện giữa các đám mây tạo tiếng nổ là tiếng sấm.
Sự phóng điện giữa mây với đất tạo tiếng nổ là sét.
Tia sáng mà ta nhìn thấy gọi là tia lửa điện.
Tia lửa điện ở xa từ trên trời đánh xuống là tia chớp.
Rắc rối thật!~O)~O)

B

brandnewworld

Các bạn tìm sách nào nới về chu kì luân chuyển của nước thì sẽ có lời giải thôi. Còn về tiếng sét thì các bạn cứ open sách vật lí 7 trong chương điện (những bài đầu của chương), trong đó giải thích khá rõ ràng

9

9X_conduongtoidi

bạn ơi,tiếng sét là do 2 đám mây va chạm nhau tạo nên(như bạn nói)^^
còn sấm là do tác động của đám mây đối với mặt đất( phải ko nhỉ)???
mình cũng ko nhớ rõ lắm :p
bạn cũng ko hỉu ý mình đâu,sấm và sét là 2 hiện tượng riêng biệt,cái này ko phải cái kia tạo nên,bạn hiểu chứ ???
à có lẽ bạn nhầm lẫn sấm và sét với sấm và chớp vì hiện tượng bạn nói là của sấm chớp ^^

Chj làm rõ giùm em nhé!
1.Sét nói chung là một tia lửa khổng lồ, khj đj xuyên qua ko khí, làm ko khí bị dãn nở đột ngột khiến chúng dao động tạo ra âm thanh.
2.Sâm và sét đúng là hai hiện tượng riêng biệt và âm thanh dc tạo ra do sétTiếng Sấm

H

hoanglethanh

Vậy thì dẫn điện hay không dẫn điện là có tính tương đối đó, vì không khí không dẫn điện mà sét lại truyền qua không khí mà

V

vipgood9x

ak còn 1 vấn đề nữa ai lý giải hộ mjnk dc h0k ?

Tại sao khi mưa, có tia sét

Dù mjnk đag ở tầng 1 (4 bức tườg xung quanh)

Vậy mà vẫn có thể thấy được ánh sét đó

Nó truyền kiểu j` mà xuyên wa dc cả bức tường vậy :-s

C

cute_cuteo

ak còn 1 vấn đề nữa ai lý giải hộ mjnk dc h0k ?

Tại sao khi mưa, có tia sét

Dù mjnk đag ở tầng 1 (4 bức tườg xung quanh)

Vậy mà vẫn có thể thấy được ánh sét đó

Nó truyền kiểu j` mà xuyên wa dc cả bức tường vậy :-s

Mình nghĩ đó là ánh sáng truyền qua ô thoáng của cửa nhà thôi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Nhưng đó là âm thanh hay ánh sáng ha? bn???????????

V

viokha

Mình nói rõ hơn nhé:
- Mây đen thì các bạn nói đúng rồi.
- Sấm là hiện tượng các đám mây truyền điện qua lại cho nhau.
- sét thì là hiện tượng điện dương trên mây và điện âm dưới đất tác dụng với nhau, vì dg truyền sang âm nên sét từ trên trời đánh xuống.
Còn chuyện lí do tạo ra điện thì các bạn cụng đã nói đúng.

T

thienlong_cuong

với mây , mưa và sét các bạn nói mình đều đồng ý
như và sấm thì mình có chút ko hiểu
Có lẽ do giữa các đám mây phóng tia lửa điện => nhịêt độ cao => không khi nở ra đột ngột => Tạo ra tiếng nổ ( theo mình nghĩ là vậy)

P

phuphu123

Vậy thì dẫn điện hay không dẫn điện là có tính tương đối đó, vì không khí không dẫn điện mà sét lại truyền qua không khí mà
Không khí ko dẫn điện là đúng, nhưng ở độ cao này, ko khí có nhìu khí Hidro=> dễ tạo lửa => tỉ lệ sinh ra tia lửa điện là rất cao

Thôi, mình tóm lại như zầy
Khi hình thành các đám mây, nước ma sát vs ko khí tạo ra điện tích rất lớn đủ mạnh để đánh xuống đất, và điện tích này là điện tích dương còn đất điện tích âm (quy ước của các nhà khoa học), gặp điều kiện thuận lợi là ở độ cao này, nhìu khí hidro nên phóng điện xuống, nhưng do càng đi xuống thì khí Hidro càng giảm => có thể tắt trc khi xuống mặt đất
Còn tiếng sấm quả thật là hiện tượng riêng biệt so vs sét: khi tia lửa điện có n/đ cao đi qua, nhanh như tốc độ ánh sáng làm ko khí nóng, dãn mạnh đột ngột khiến các mảng ko khí va chạm vào nhau tạo nên tiếng sét
Còn vì sap đám mây đen các bạn nói đúng òi

Nhớ click tks nha mọi ng`

C

conang_buongbinh3007

- ý 1::p Ta đã biết mây được tạo thành từ những hạt nước nhỏ. Khi những hạt nước này còn đủ nhỏ, chúng sẽ phản chiếu ánh nắng mặt trời với sắc trắng. Khi chúng to dần và tích tụ thành những đám mây mưa, chúng sẽ hấp thụ ánh sáng, ánh sáng không xuyên qua được những đám mây này ----->>> Ta sẽ thấy chúng đen kịt;)
- Ý 2: khi mưa lại có tiếng sét lí do là dòng điện mang điện tích dương ở trong khí quyển bị tiếp nối với dòng điện mang điện tích âm từ dưới đất. Hai dòng điện này thường tiếp xúc với nhau ở trên các ngọn cây cổ thụ vì chúng thường mang điện tích âm từ lòng đất lên mà. Trong quá trình tiếp xúc đó chúng sẽ tạo ra sét như kiểu bị chập điện í. Sấm chẳng qua chỉ là tiếng nổ của sự tiếp xúc này :D:D:D

S

smile.full.kute

~O)~O) Tiếng sấm là do sét gây nên. Sở dĩ chúnh ta lầm tưởng rằng sấm và sét là hai quá trình riêng lẻ là vì chúng ta thường thấy tia sét trước khi nghe tiếng sấm.
Nếu như bạn Thiên Thần (gì đó) nói thì sấm sét do hai đám mây ma sát nên tích điện trái dấu tạo nên thì cho mình hỏi tí .
Bản chất của mây là các hạt nước li ti, hãy tưởng tượng xem nước ma sát với nước sẽ như thế nào nhỉ? lẽ nào nó có thể tạo ra một nguồn năng lượng khổng lồ đến mức có thể làm bay hơi tức thì 1287 lít nước ở 0 độ C?
Nếu hai đám mây nhiễm điện trái dấu thì sét sẽ đánh từ đám mây nhiễm điện âm sang đám mây nhiễm điện dương chứ nhỉ? Sao tớ cứ thấy sét đánh xuống mặt đất không hà.
Còn nữa nè: khi trời mưa mình thấy mây đứng yên đấy chứ.
=>pạn thienxung759 nham rui,thienthan nói đúng mà.khi trời mưa tuỳ thuộc vào thời tiết. Nếu trời có gió thì mây sẽ trôi,còn ko có gió thì mây sẽ đứng im.Mà còn:khi mây đen kéo tới sở dĩ chúg ta nhìn thấy chớp trc khi nghe tiếng sấm chứ ko fải naz sét trc sấm pạn ạ

Top Bottom