Vật lí 11 Lý giải lý do vật nhiễm điện hút được vật mỏng , nhẹ

Link <3

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng sáu 2018
645
325
91
21
Nghệ An
AS1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1, Tích Chất :' Vật nhiễm điện có khả năng hút các vật mỏng nhẹ ', vật nhiễm điện có đặc tính đặc biệt gì mà lại có thể hút vật mỏng nhẹ thế ạ ???...
P/S
: Mọi người có thể giải thích giúp em được không ạ . Em cám ơn mọi người nhiều @trà nguyễn hữu nghĩa , @Vie Hoàng , @Trương Văn Trường Vũ

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,623
744
22
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
1, Tích Chất :' Vật nhiễm điện có khả năng hút các vật mỏng nhẹ ', vật nhiễm điện có đặc tính đặc biệt gì mà lại có thể hút vật mỏng nhẹ thế ạ ???...
P/S
: Mọi người có thể giải thích giúp em được không ạ . Em cám ơn mọi người nhiều @trà nguyễn hữu nghĩa , @Vie Hoàng , @Trương Văn Trường Vũ
a cũng không biết đúng hay sai nữa, có thể giải thích như sau:
Khi đặt một vật nhiễm điện gần một vật khác trung hòa điện thì vật đó bị nhiễm điện hưởng ứng với điện tích trái dấu nên giữa hai vật xuất hiện lực điện => dù vật nặng hay nhẹ thì vẫn bị hút.
Nhưng vật nặng thì trọng lực lại lớn hơn lực điện nên ta không thấy rõ nó hút nhau, còn vật nhẹ thì lực điện lớn hơn nên chúng ta có thể nhìn thấy nó bị hút.

Top Bottom