Lý 10 thí nghiệm

U

uzumakiduong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho các dụng cụ : hai chiếc bình trong suốt được làm bằng cùng một vật liệu (thủy tinh), một xô đựng nước , và một cái bình đong. Hãy nêu phương án thí nghiệm để xác định tỉ số khối lượng giữa 2 chiếc bình (khi để rỗng)

G

galaxy98adt

Cơ sở lí thuyết: dựa vào công thức m = D * V
khối lượng riêng D của hai chiếc bình là bằng nhau nên tỉ lệ về khối lượng bằng tỉ lệ về thể tích.
đầu tiên, bạn lấy nước ở xô cho vào bình đong, đánh dấu mức nước.
sau đó bạn cho một bình thủy tinh vào, nhấn chìm nó. đánh dấu mức nước lúc đó
=> ta tìm được thể tích của bình
làm tương tự với bình còn lại, t có thể tích 2 bình => tỉ lệ khối lượng của 2 bình

K

ki_su

Nếu nó là bình mỏng thì phương pháp của bạn không mang lại độ chính xác cao.

Mình dùng cách khác:

Đổ nước vào bình đong tới một vạch nào đó.

- Đặt lần lượt hai chiếc bình thủy tinh vào (bình rỗng nên nó sẽ nổi).

- Tỷ lệ mực nước dâng lên bằng tỉ lệ khối lượng của hai bình.

Cách này thì dù bình có làm bằng các vật liệu khác nhau chúng ta vẫn so sánh được.

G

galaxy98adt

Nếu nó là bình mỏng thì phương pháp của bạn không mang lại độ chính xác cao.

Mình dùng cách khác:

Đổ nước vào bình đong tới một vạch nào đó.

- Đặt lần lượt hai chiếc bình thủy tinh vào (bình rỗng nên nó sẽ nổi).

- Tỷ lệ mực nước dâng lên bằng tỉ lệ khối lượng của hai bình.

Cách này thì dù bình có làm bằng các vật liệu khác nhau chúng ta vẫn so sánh được.
Mình nghĩ cách này không ổn lắm. Nếu mà bình nổi thì ta sẽ không xác định được chính xác tỉ lệ về Thể tích (do sự nổi của 2 bình có thể khác nhau do lực đẩy acsimet tác dụng lên mỗi bình là khác nhau). Bài thực hành này không cho bình tràn nên cũng khó đưa ra phương án tối ưu nhất. Nhưng mình dám khẳng định cách của mình độ chính xác cao hơn cách của bạn. :D :D :D

K

ki_su

Mình nghĩ cách này không ổn lắm. Nếu mà bình nổi thì ta sẽ không xác định được chính xác tỉ lệ về Thể tích (do sự nổi của 2 bình có thể khác nhau do lực đẩy acsimet tác dụng lên mỗi bình là khác nhau). Bài thực hành này không cho bình tràn nên cũng khó đưa ra phương án tối ưu nhất. Nhưng mình dám khẳng định cách của mình độ chính xác cao hơn cách của bạn. :D :D :D

Mình đâu có định đo tỷ lệ thể tích của hai bình, mình lập tỷ lệ khối lượng cơ mà.

Bình nổi thì trọng lượng bằng lực đẩy acsimet. Mà lực đẩy Acsimet lại tỷ lệ với phần nước dâng lên. Chỉ cần xác định tỷ lệ mực nước dâng lên ắt ra tỷ lệ khối lượng.

Mình nghĩ cách mình chính xác hơn của bạn mới đúng, vì nó giảm sai số do nguời đọc. Ví dụ khả năng đọc cua nguời gây sai số 0,1 mm.

Bạn nhấm chìm hai bình mỏng, mực nước sẽ dâng lên lần lượt là 10 mm, 12 mm. Nếu xui nhất bạn sẽ đọc thành 9,9 mm và 12,1 mm. Tỷ lệ là 99/121.

Với cách của mình, mực nước dâng lên có thể gấp 2, gấp 3 lần bạn. 30 mm, 36 mm. Và xui nhất mình đọc thành 29,9 mm, 36,1 mm. Tỷ lệ là 299/361.

Tỷ lệ của mình gần với 10/12 hơn.

Last edited by a moderator:
X

x3trolai

Cơ sở lí thuyết: dựa vào công thức m = D * V
khối lượng riêng D của hai chiếc bình là bằng nhau nên tỉ lệ về khối lượng bằng tỉ lệ về thể tích.
đầu tiên, bạn lấy nước ở xô cho vào bình đong, đánh dấu mức nước.
sau đó bạn cho một bình thủy tinh vào, nhấn chìm nó. đánh dấu mức nước lúc đó
=> ta tìm được thể tích của bình
làm tương tự với bình còn lại, t có thể tích 2 bình => tỉ lệ khối lượng của 2 bình

m=D*V
ý bạn là thể tích của nước hay thể tích bình??
Nếu 2 cái bình có độ dày khác nhau mà thể tích chứa nước như nhau thì khối lượng chưa chắc đã bằng nhau

Top Bottom