Luyện tập làm văn.

T

thuyhoa17

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tớ sẽ post các đề về văn nghị luận văn học và các đề về nghị luận xã hội để các bạn làm.

Mục đích là sẽ luyện tập làm thành bài văn hoàn chỉnh.

Thường thì ở box Văn chỉ nêu lên các ý hướng dẫn và dàn bài. Nhưng trong khi thi Đại học - Cao đẳng, hay Tốt nghiệp thì ngưòi ta không yêu cầu mình nộp dàn bài ;))

Nên, các bạn có thể rèn việc viết văn tại pic này.

Có thể giúp hỗ trợ thêm việc rèn luyện việc viết, rèn luyện khả năng, để không bỡ ngỡ khi đặt bút làm bài kiểm tra hay bài thi.

Rồi sau khi viết xong cho mình 1 tác phẩm, các bạn có thể đọc lại và tự nhận xét, rút ra bài học và kinh nghiệm về việc viết văn cho mình. :)

Yêu cầu:

- Nếu các bạn muốn trao đổi về đề bài thì có thể mang nó sang đây^^ >> http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=152961
- Các bạn làm đề nào thì trích dẫn luôn cái đề đó ra nhé để tiện theo dõi :)

L

linhphoebe

hoan hô ý kiến của thiénubinhminh ... mình cũng đang cần những tp ntn ... làm kiểu này có gì mọi người góp ý cho luôn -bản thân tích luỹ được kinh nghiệm lại biết mình đang thiếu những j !!

C

cloudymay

nhưng ma văn không hay lắm post cho mọi người xem có sợ bị cười không nhỷ?

M

meobachan

Không sao cả. Bạn cứ post lên đi. Vì ai ở đây cũng có những thiếu sót khi viết 1 bài văn nên chẳng ai cười chê bạn đâu. :)

L

linhphoebe

vì tuần này mình thi nên ko vô tp được ... mình viết nghị luận xh cũng như viết văn ko hay lắm !! NHưng mình ko ngại ! mình biết trong 4r có nhiều bạn, anh chị học văn rất tốt thế nên cái mình cần ở tp này là các bạn chỉ cho mình rằng mình đang thiếu những gì , cần gì ? vì thế có thể tuần sau mình sẽ xếp lịch để vô đây [ coi như là lịch học thêm ^^! ] .. Mình sẽ làm những đề nào mình có thể .......

p/s : mình thấy tp hay mà! sao ko ai vô thế !!! vô mạnh đi chứ !! tâm lý của mọi người là sợ viết ra rồi bị ng ta cười ... mình nghĩ bị chê thì chúng ta mới khá được chứ nhỉ !

góp ý tí : thiénubinhminh ơi ! mình nghĩ bạn nên giới hạn số từ . từ 400 -600 cho từng đề .để mọi người tập làm cho quen ... vì l thi cử ớp 12 , cũng như thi Đh đều giới hạn số từ .... tại hồi trước lớp dưới làm nghị luận Xh theo số từ tự do quen rồi , nên khi đề ra giới hạn số từ, rất nhiều người quá giới hạn , vượt mức đề cho với số từ khá lớn !! thế điểm sẽ ko cao ^^!

Last edited by a moderator:
T

thuyhoa17

vì tuần này mình thi nên ko vô tp được ... mình viết nghị luận xh cũng như viết văn ko hay lắm !! NHưng mình ko ngại ! mình biết trong 4r có nhiều bạn, anh chị học văn rất tốt thế nên cái mình cần ở tp này là các bạn chỉ cho mình rằng mình đang thiếu những gì , cần gì ? vì thế có thể tuần sau mình sẽ xếp lịch để vô đây [ coi như là lịch học thêm ^^! ] .. Mình sẽ làm những đề nào mình có thể .......

p/s : mình thấy tp hay mà! sao ko ai vô thế !!! vô mạnh đi chứ !! tâm lý của mọi người là sợ viết ra rồi bị ng ta cười ... mình nghĩ bị chê thì chúng ta mới khá được chứ nhỉ !

góp ý tí : thiénubinhminh ơi ! mình nghĩ bạn nên giới hạn số từ . từ 400 -600 cho từng đề .để mọi người tập làm cho quen ... vì l thi cử ớp 12 , cũng như thi Đh đều giới hạn số từ .... tại hồi trước lớp dưới làm nghị luận Xh theo số từ tự do quen rồi , nên khi đề ra giới hạn số từ, rất nhiều người quá giới hạn , vượt mức đề cho với số từ khá lớn !! thế điểm sẽ ko cao ^^!
Cám ơn cậu :)

Tại vì viết 1 bài văn hoàn chỉnh cũng ko phải dễ cho nên khó post.

Đối với nghị luận xã hội trong khi thi thì sẽ giới hạn số từ trong khi thi, nên các bạn có thể tự xem là mình làm như thế nào để phù hợp, tại tớ chỉ nghe nói là nên làm từ 2-3 trang giấy thi ^^

L

linhphoebe

Đề 5: suy nghĩ của anh, chị về lối sống của thanh niên hiện nay. ... [ làm thử cái mọi người góp ý nhé ]
bài làm :

Trong 1 Xh ngày càng phát triển như hiện nay. Thế hệ thanh niên chúng ta đa số chiếm phần lớn, chúng ta tiếp thu và học hỏi những cái mới, những cái lạ du nhập từ nước ngoài rất nhanh , chúng ta được coi là những * người chủ tương lai của đất nước * sau này . Nhưng để làm được điều đó thì cái quan trọng nhất vẫn là khi chúng ta biết dành chút thời gian để suy nghĩ về cách sống của chúng ta nói riêng và nhất " lối sống của thanh niên hiện nay " nói chung.

" lối sống " là cách sống của một cá nhân, một cộng đồng phụ thuộc vào quan điểm, quan niệm, đạo đức, văn hóa của từng khu vực, tầng lớp, địa vị xã hội. Lối sống của thanh niên hiện nay xét theo 2 khía cạnh : Một là những thanh niên có lối sống tích cực, sống đẹp , sống có ích cho bản thân cũng như gia đình và xã hội . Hai là những thanh niên có lối sống buông thả, sống không có lí tưởng, mục đích..
Những thanh niên có lối sống tích cực như : các đoàn viên thanh niên, sinh viên tình nguyện về các vùng sâu vùng xa dạy chữ cho các em nhỏ, tham gia các hoạt động, chiến dịch như : hoa phượng đỏ, mùa hè xanh , tiếp sức mùa thi ….. Còn những thanh niên có lối sống sai lầm , lệch lạc như : tổ chức đua xe, đánh bạc, cướp của giết người, sa đọa vào các trò chơi , phim ảnh đồi truy không lành mạnh ……
Những thanh niên có lối sống đẹp đều bắt nguồn từ ý thức của bản thân, sau đó là trách nhiệm . Họ sống không chỉ * đẹp* cho mình mà đẹp cho cho mọi người , cho cả cộng đồng . * Lối sống đẹp * của thanh niên có ý nghĩa rất to lớn . Những thanh niên có lối sống đẹp sẽ được mọi người quý mên , tôn trọng .
Còn những thanh niên có lối sống không đẹp thì sao ? Trước hết khoan đã nói đến hậu quả mà hãy bàn tới nguyên nhân. Tất cả những thế hệ thanh niên ấy khi sinh ra không phải ai cũng có lối sống đi ngược với đạo đức. Mà nguyên nhân biến họ thành những người như vậy thì có vô số : có thể do hoàn cảnh gia đình hay do tác động từ các yếu tố xấu bên ngoài hoặc do cách giáo dục của gia đình . .. Nhưng quan trọng nhất vẫn là do những người thanh niên ấy không tự làm chủ được bản thân, không tự ý thức được điều gì nên làm và điều gì không nên. Không biết cái gì đúng cái gì sai .. Những thanh niên ấy nếu không sớm khắc phục sửa chửa thì sẽ dẫn đến những hậu quả rất ngiêm trọng : Sau này họ có thể là những phần tử xấu mà Xh đang lên án , họ có thể là những tội phạm nguy hiểm , và mọi người xung quanh sẽ xa lánh họ ….
Bản thân tôi cũng là một thanh thiếu niên , và tôi đang từng ngày hoàn thiện mình hơn . Cố gắng khắc phục và kiểm điểm những điều chưa tốt của bản thân , trau dồi và rèn luyện phẩm chất đạo đức Để trở thành thành 1 trong những thanh niên có lối sống đẹp .
XH cần quan tâm nhiều hơn , cần có những biện pháp cụ thể đối với bộ phận thanh thiếu niên có lối sống không đẹp .
1 XH muốn văn minh, giàu đẹp , muốn phát triển ,đi lên thì thế hệ thanh niên cần phải cố gắng rất nhiều , cần trau dồi và tiếp thu , học hỏi nhiều những cái hay cái đẹp, phải hoàn thiện và nâng cao tri thức cũng như coi lại lối sống của bản thân . Tạm trích lời của 1 bài hát thay cho lời kết :
* Đừng hỏi Tổ Quốc đã làm gì cho ta mà tự hỏi ta đã làm gì cho Tổ Quốc hôm nay *

[ bài làm còn sơ sài – có gì các bạn góp ý cho m nhé !! trong bài mình có trích 1 câu trên mạng . Nhưng vì bữa mình đánh vô máy luôn rùi giờ cop vô 4r nên cũng chẳng nhớ trích từ trang wed nào !! hic ]

T

thuyhoa17

Đề 5: suy nghĩ của anh, chị về lối sống của thanh niên hiện nay. ... [ làm thử cái mọi người góp ý nhé ]
bài làm :

Trong 1 Xh ngày càng phát triển như hiện nay. Thế hệ thanh niên chúng ta đa số chiếm phần lớn, chúng ta tiếp thu và học hỏi những cái mới, những cái lạ du nhập từ nước ngoài rất nhanh , chúng ta được coi là những * người chủ tương lai của đất nước * sau này . Nhưng để làm được điều đó thì cái quan trọng nhất vẫn là khi chúng ta biết dành chút thời gian để suy nghĩ về cách sống của chúng ta nói riêng và nhất " lối sống của thanh niên hiện nay " nói chung.

" lối sống " là cách sống của một cá nhân, một cộng đồng phụ thuộc vào quan điểm, quan niệm, đạo đức, văn hóa của từng khu vực, tầng lớp, địa vị xã hội. Lối sống của thanh niên hiện nay xét theo 2 khía cạnh : Một là những thanh niên có lối sống tích cực, sống đẹp , sống có ích cho bản thân cũng như gia đình và xã hội . Hai là những thanh niên có lối sống buông thả, sống không có lí tưởng, mục đích..
Những thanh niên có lối sống tích cực như : các đoàn viên thanh niên, sinh viên tình nguyện về các vùng sâu vùng xa dạy chữ cho các em nhỏ, tham gia các hoạt động, chiến dịch như : hoa phượng đỏ, mùa hè xanh , tiếp sức mùa thi ….. Còn những thanh niên có lối sống sai lầm , lệch lạc như : tổ chức đua xe, đánh bạc, cướp của giết người, sa đọa vào các trò chơi , phim ảnh đồi truy không lành mạnh ……
Những thanh niên có lối sống đẹp đều bắt nguồn từ ý thức của bản thân, sau đó là trách nhiệm . Họ sống không chỉ * đẹp* cho mình mà đẹp cho cho mọi người , cho cả cộng đồng . * Lối sống đẹp * của thanh niên có ý nghĩa rất to lớn . Những thanh niên có lối sống đẹp sẽ được mọi người quý mên , tôn trọng .
Còn những thanh niên có lối sống không đẹp thì sao ? Trước hết khoan đã nói đến hậu quả mà hãy bàn tới nguyên nhân. Tất cả những thế hệ thanh niên ấy khi sinh ra không phải ai cũng có lối sống đi ngược với đạo đức. Mà nguyên nhân biến họ thành những người như vậy thì có vô số : có thể do hoàn cảnh gia đình hay do tác động từ các yếu tố xấu bên ngoài hoặc do cách giáo dục của gia đình . .. Nhưng quan trọng nhất vẫn là do những người thanh niên ấy không tự làm chủ được bản thân, không tự ý thức được điều gì nên làm và điều gì không nên. Không biết cái gì đúng cái gì sai .. Những thanh niên ấy nếu không sớm khắc phục sửa chửa thì sẽ dẫn đến những hậu quả rất ngiêm trọng : Sau này họ có thể là những phần tử xấu mà Xh đang lên án , họ có thể là những tội phạm nguy hiểm , và mọi người xung quanh sẽ xa lánh họ ….
Bản thân tôi cũng là một thanh thiếu niên , và tôi đang từng ngày hoàn thiện mình hơn . Cố gắng khắc phục và kiểm điểm những điều chưa tốt của bản thân , trau dồi và rèn luyện phẩm chất đạo đức Để trở thành thành 1 trong những thanh niên có lối sống đẹp .
XH cần quan tâm nhiều hơn , cần có những biện pháp cụ thể đối với bộ phận thanh thiếu niên có lối sống không đẹp .
1 XH muốn văn minh, giàu đẹp , muốn phát triển ,đi lên thì thế hệ thanh niên cần phải cố gắng rất nhiều , cần trau dồi và tiếp thu , học hỏi nhiều những cái hay cái đẹp, phải hoàn thiện và nâng cao tri thức cũng như coi lại lối sống của bản thân . Tạm trích lời của 1 bài hát thay cho lời kết :
* Đừng hỏi Tổ Quốc đã làm gì cho ta mà tự hỏi ta đã làm gì cho Tổ Quốc hôm nay *

[ bài làm còn sơ sài – có gì các bạn góp ý cho m nhé !! trong bài mình có trích 1 câu trên mạng . Nhưng vì bữa mình đánh vô máy luôn rùi giờ cop vô 4r nên cũng chẳng nhớ trích từ trang wed nào !! hic ]
Tớ thấy nó đủ ý nhưng cậu thấy nó sơ sài vì nó chưa đc trau chuốt, và hình như là viết vội nhỉ ^^

Nếu cái phần cậu đưa dẫn chứng ấy, nó cụ thể hơn tí nữa, thì sẽ dễ thuyết phục hơn ^^

Thanks cậu :x

L

linhphoebe

đúng rồi : NLXH phần dẫn chứng phải là cái mà ai cũng biết : vd: tên cá nhân, hay việc làm nào đó, ngày tháng số liệu ...vv thật cụ thể ... mới đúng, điểm mới cao !!

p/s : đúng là m hơi vội thấy sơ sài nhất là chỗ dẫn chứng, m làm hơi chung chung nhỉ ? ,hj ! sẽ khắc phục lần sau .. !!

T

thuyhoa17

Làm được đề ni, mọi người đọc rồi nhận xét giùm tớ :D (chưa kịp đọc lại ^^)

Đề 1: Nghị luận về câu nói "Ôi sống đẹp là sao hỡi bạn".

Có những niềm vui không là mãi mãi, có những nỗi buồn luôn day dứt, cuộc sống đòi hỏi ta phải sống với những buồn vui ấy. Và ta cũng có quyền đòi hỏi lại nơi cuộc sống một điều – một điều cho bản thân ta, đó là sống đẹp. Có lẽ nhà thơ Tố Hữu đã băn khoăn lắm để tìm được câu trả lời cho câu hỏi mà chính ông đặt ra “Ôi! Sống đẹp là sao hỡi bạn?”. Nhưng băn khoăn ko phải là không thể tìm được câu trả lời và hành động như những gì đã nói, sống đẹp – luôn là điều thiết thực mà con người ta có thể làm được, nếu như cố gắng.
Đã có bao nhiêu thắc mắc: sống đẹp là gì? Sống như thế nào mới được coi là sống đẹp? Sống bình thường như thế này không phải là sống đẹp hay sao?... Có lẽ sẽ không thể nào tìm được một giới hạn thế nào là sống đẹp, bởi cuộc sống chứa vô vàn những điều mà bản thân ta phải biết cân bằng để làm sao cho có thể đạt được những điều mà mình mong ước và mình nên làm, cần làm.
“Ôi! Sống đẹp là sao hỡi bạn?” – Với một dấu chấm than như một lời thúc giục những thế hệ con người và tiếp sau đó là một câu hỏi, dấu hỏi đó đặt ra như khiến ta phải ngẫm, phải nghĩ, phải nhìn lại mình. “Sống đẹp là sao?”, mình đã làm được gì, mình đã sống như thế nào…? Tố Hữu đã làm được điều mà ông băn khoăn ấy, có lẽ đối với ông là chưa đủ để trả lời cho câu hỏi ấy nhưng những gì ông làm, những gì ông đã cống hiến thì thực sự là đã quá đủ đối với mỗi thế hệ người Việt Nam: một chiến sĩ cách mạng cống hiến hết mình cho Tổ quốc, một người thanh niên “sống là cho, chết cũng là cho”, cùng với nhũng thi phẩm mà ông để lại cho đời, những triết lý nhân sinh sâu sắc đã trở thành kim chỉ nam cho bao thế hệ thanh niên thời ấy và cả bây giờ.
Sống đẹp?
Lý tưởng mà ta đang có, đang theo đuổi, ta đang ngày đêm nỗ lực thật nhiều để làm được là gì? Nó vì Tổ quốc này, vì những con ngừoi quanh ta hay là chỉ là vì bản thân ta mà thôi? Có một lý tưởng đúng đắn, cao đẹp và đang cố gắng từng ngày để biến lý tưởng đó thành hiện thực, đó chính là sống đẹp.
Có bao lớp thanh niên với lý tưởng muốn hiến dâng mình cho đất nước, có bao thanh niên với lý tưởng muốn học tập thật tốt để thoát khỏi cái nghèo đang đeo bám, để ba mẹ được vui lòng,… Họ, đã và đang sống đẹp cho chính bản thân mình và xã hội này.
“Ví không có cảnh đông tàn
Thì đâu có cảnh huy hoàng ngày xuân”
Với một suy nghĩ tích cực, nhìn về những điều tốt đẹp, không có thất bại sao ta đến được với thành công tươi đẹp nhất. Những thanh niên đã một lần thất bại, một lần ngã quỵ trên con đường đời đầy khó khăn trắc trở, họ đã biết đứng dậy, nhìn về phía trước mà đi, bởi họ biết là “Ở đời không có con đường cùng, chỉ có những ranh giới, điều cốt yếu là phải có sức mạnh để vượt qua những ranh giới ấy”. Đó là sống đẹp!
Họ biết là phía trước sẽ có lắm chông gai, họ biết là sẽ không dễ dàng gì, nhưng họ không bao giờ cho phép bản thân được từ bỏ, bước tiếp với niềm tin lớn lao nhất. Điều đó chẳng phải là tốt hơn so với việc cứ đau rồi buồn, cứ chán rồi nản khi vấp ngã, khhi thấy rằng mình chẳng còn con đường nào để bước tiếp hay sao!
“Và tôi biết sớm mai bên tôi không còn buồn đau – Rồi hạnh phúc sẽ tìm về”
Sống thật tốt vì bản thân, vì gia đình và những ngừoi thân yêu khác. Luôn có cho mình một niềm hi vọng thật lớn lao để không bao giờ có thể bị dập tắt, sống để biết rằng mình thật may mắn vì đã được tồn tại trên cõi đời này.

Không chỉ là nghị lực mạnh mẽ, sống đẹp còn là biết giúp đỡ ngừoi khác, nâng đỡ những cảnh đời khó khăn hơn bản thân mình. Với tình yêu thương, ta biết cảm thông với những nỗi buồn, ta biết đau thay cho những người bệnh, ta biết ủng hộ thật nhiều cho những người có hoàn cảnh còn khó khăn.

Những tấm gương thanh niên tình nguyện, những con người sẵn sàng bỏ cả mùa hè vốn dĩ là để cho họ vui chơi bên bạn bè để đi đến những vùng sâu vùng xa, những nơi còn khó khăn để giúp đỡ cho người con ngừoi nơi đây trồng trọt, chăn nuôi, phát triển ngành nghề, với vốn kiến thức mà những thanh niên đó có, họ truyền lại cho những ngừoi nông dân nghèo, giúp họ vượt khó để đi lên với cuộc sống đầy đủ hơn, họ như những thành viên trong chính những gia đình ấy, hòa mình vào cuộc sống khó khăn ấy và trở thành những sứ giả của tình yêu thương thực sự. Làm được những điều đó chẳng phải là sẽ vui và hạnh phúc lắm sao! Tự hỏi tại sao đến giờ ta vẫn chưa đc trải nghiệm, vẫn chưa thể nào thấy được nụ cừoi trên môi những con ngừoi nồng hậu nơi khó khăn ấy? Đó là vì ta vẫn chưa thể hiểu được thế nào là một phần của lối sống đẹp.

Khi Tổ quốc cần ta sẵn sàng, khi nơi khó khăn lên tiếng ta bước đến. Với tinh thần trẻ và nhiệt huyết, ta hi sinh mình để làm những điều tốt đẹp dù là nhỏ bé.

Khi đọc “Nhật kí Đặng Thùy Trâm” – về cô bác sĩ nhỏ nhắn mà có một lý tưởng, ước mơ, và lòng nhân hậu lớn lao, ta thấm thía hơn thế nào là sống đẹp. Không chỉ là sống cho mình mà còn là sống cho người khác.

Về cậu học sinh Quảng Ngãi nghèo Lê Minh Khiết đã là thủ khoa của 2 trường Đại học. Lý do nào mà bạn ấy có thể làm được như thế, chẳng phải là vì tươg lai của bản thân, niềm tin của cha mẹ và khát vọng cống hiến cho đất nước cháy bỏng hay sao?

Với những tư tưởng lạc quan và tốt đẹp, bạn cũng đã là một con ngừoi sống đẹp rồi đấy!

Ta sống là để cống hiến và trách nhiệm, nghĩa vụ của ta là phải cống hiến bản thân này cho Tổ Quốc. Cống hiến bằng nhiều cách và bằng nhiều hành động khác nhau.

Sống đẹp còn là khi ta biét rộng mở tấm lòng đón những con người hối lỗi trở về, là biết quý trọng những gì mình đang có, sống hòa nhập để thấy mình không phải là một kẻ cô độc.

Với mỗi một học sinh thì cố gắng thật nhiều để học tập cũng là một cách để vươn tới với “sống đẹp”.

Và trong cuộc sống hiện đại ngày nay, với những tư tưởng tích cực hướng về môi trường thì mỗi việc làm để ta bảo vệ môi trường, bảo vệ ngôi nhà mà ta đnag được cư trú cũng là sống đẹp.

Và nhiều, nhiều điều khác nữa!

Nhưng không phải những việc đó dễ dàng mà làm được, cần một sự nỗ lực thật nhiều, một lòng nhiệt huyết to lớn để có thể đến với khái niệm “sống đẹp” mà chính bản thân mỗi người đã vạch ra cho mình.

Nhưng dường như ko phải là dễ dàng để ai cũng có thể biết rằng mình cần sống đẹp, đau lòng thay vẫn còn những bộ phận thanh thiếu niên không biết thế nào là sống đẹp hoặc suy nghĩ lệch lạc về sống đẹp. Cứ bảo “sống sao mà chả là sống”, đó có phải là điều mà ta nên đau lòng với những kẻ không hề biết sống sao cho không phải hối tiếc khi mình đã được tồn tại trên đời ư! Còn có những kẻ cứ mộng mị và nghĩ rằng sống đẹp là cứ mơ mộng về những điều tốt đẹp là sống đẹp. Họ sẽ ra sao với những suy nghĩ như thế. Chính điều đó khiến ta giải thích được rõ hơn về dấu chấm hỏi mà Tố Hữu đã đặt ở cuối câu “Sống đẹp là sao hỡi bạn” ấy.

Hãy tìm cho mình một con đường đi đúng đắn, để có thể làm được những mục tiêu mà bản thân cho rằng đó là sống đẹp thực sự. Nhớ rằng "Con người sinh ra không phải để tan biến đi như một hạt cát vô danh. Họ sinh ra để in dấu lại trên mặt đất, in dấu lại trong trái tim người khác." . Một lần nữa đọc lại “Ôi! Sống đẹp là thế nào hỡi bạn?” và chiêm nghiệm lại bản thân một lần.

L

linhphoebe

Đã có bao nhiêu thắc mắc: sống đẹp là gì? Sống như thế nào mới được coi là sống đẹp? Sống bình thường như thế này không phải là sống đẹp hay sao?... Có lẽ sẽ không thể nào tìm được một giới hạn thế nào là sống đẹp, bởi cuộc sống chứa vô vàn những điều mà bản thân ta phải biết cân bằng để làm sao cho có thể đạt được những điều mà mình mong ước và mình nên làm, cần làm.
“Ôi! Sống đẹp là sao hỡi bạn?” – Với một dấu chấm than như một lời thúc giục những thế hệ con người và tiếp sau đó là một câu hỏi, dấu hỏi đó đặt ra như khiến ta phải ngẫm, phải nghĩ, phải nhìn lại mình. “Sống đẹp là sao?”, mình đã làm được gì, mình đã sống như thế nào…?
-- > theo mình bạn nên đi thẳng vào vấn đề luốn !!! [ tức trả lời là gì ? là ntn luôn ấy !! - Bạn làm ko sai nhưng có vẻ khá dài so với 1 bài nghị luận ] [ câu này chỉ chiếm 2 điểm khi thi DH với 600 từ , thời gian 30 ' có lẽ ko đủ để mình viết ] ... mình góp ý vậy thui! có j mình nói ko đúng hoặc j j đó thì bạn cứ nói !!! : D

L

linhphoebe

có câu nói + thơ hay về vấn đề Sống đẹp , ai thích đưa vô phần dẫn chứng thì đưa
* Nếu là con chim chiếc lá
Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh…
Lẽ nào vay mà không trả
Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình?!? * [ thơ của Tố Hữu ]

"Khi ta sinh ra, mọi người cười còn ta thì khóc.Hãy sống sao cho khi ta chết đi rồi, mọi người khóc còn ta thì cười!"

Top Bottom