Vật lí 10 Lực

Atepai

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng tám 2020
241
137
51
20
Long An
Lê Quý Đôn - Long An

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,623
744
22
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
Một vật A có khối lượng 8 kg được tác dụng 1 lực bằng 42N . Vậy lực có tác dụng đều toàn bộ vật A không ? .Lực tác dụng vào một nửa vật A có phải bằng một nửa 42N là 21N phải không ạ ?
Câu hỏi thú vị ghê ta :p

Mình không chắc nhưng mình nghĩ là lực tác dụng vào vật sẽ không đều cho toàn bộ vật. Bạn có thể hình dung là khi lấy búa đập vào một khối sắt thì chỗ đập sẽ bị lõm xuống còn chỗ khác thì không. Tức là chỗ nào lực tác dụng thì chịu nhiều lực hơn rồi sau đó lực sẽ phân tán về nhiều phía khác và giảm dần :p

Việc xét lực tác dụng lên một phần tử của A mình thấy nó không có nhiều ý nghĩa đối với động lực học chất điểm. Vì cả vật A chỉ xem như một chất điểm nên lực tác dụng vào 1 điểm cũng là tác dụng vào tất cả các điểm khác (thực tế là chỉ có 1 điểm) :D
Trong cơ học vật rắn thì lực tác dụng lên vật người ta cũng không xét là lực có tác dụng đều hay không mà chỉ quan tâm đến vị trí tác dụng lực để tính momen,...
Vậy nên trong sách người ta hầu như không nhắc đến việc lực có tác dụng đều cho cả vật hay không, vì cơ bản nó không có nhiều ý nghĩa trong giải các bài tập liên quan đến động lực học chất điểm và cơ vật rắn.

Atepai

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng tám 2020
241
137
51
20
Long An
Lê Quý Đôn - Long An
Câu hỏi thú vị ghê ta :p

Mình không chắc nhưng mình nghĩ là lực tác dụng vào vật sẽ không đều cho toàn bộ vật. Bạn có thể hình dung là khi lấy búa đập vào một khối sắt thì chỗ đập sẽ bị lõm xuống còn chỗ khác thì không. Tức là chỗ nào lực tác dụng thì chịu nhiều lực hơn rồi sau đó lực sẽ phân tán về nhiều phía khác và giảm dần :p
Vậy nếu là lực kéo thì có đều không ạ

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,623
744
22
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
Vậy nếu là lực kéo thì có đều không ạ
Lực ở đây mình đâu phân biệt đẩy hay kéo đâu :D
Lực đẩy diễn ra thế nào thì lực kéo cũng tương tự như vậy bạn nhé :p
Nó vẫn không phân bố đều đều. Vẫn theo nguyên tắc là chỗ nào lực tác dụng thì lực lớn và sau đó phân bố ra những chỗ khác và độ lớn sẽ giảm dần.

Top Bottom