Vật lí 12 Lực tác dụng lên điểm treo

nvcc120

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng năm 2022
24
20
6
19
Phú Yên
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người cho em hỏi tại sao lực tác dụng lên điểm treo lại chỉ có lực đàn hồi và trọng lực mà không có lực kéo về ạ?
Với lại lực đàn hồi tác dụng lên vật thì có phải vừa cùng chiều vừa ngược chiều với lực đàn hồi tác dụng lên vật không ạ? (tùy vào lò xo nén hay giãn)
EM CẢM ƠN

newt21

Cựu TMod Vật lí
Thành viên
17 Tháng tư 2022
592
1
509
126
Hà Nội
Mọi người cho em hỏi tại sao lực tác dụng lên điểm treo lại chỉ có lực đàn hồi và trọng lực mà không có lực kéo về ạ?
Với lại lực đàn hồi tác dụng lên vật thì có phải vừa cùng chiều vừa ngược chiều với lực đàn hồi tác dụng lên vật không ạ? (tùy vào lò xo nén hay giãn)
EM CẢM ƠN
nvcc120lực kéo về tác dụng lên vật nhé
câu t2 mình chưa hiểu lắm
Bạn xem thêm:Chủ đề Con lắc đơn và các lực lạ

nvcc120

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng năm 2022
24
20
6
19
Phú Yên
  • Love
Reactions: Rau muống xào
View previous replies…

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Lực tác dụng lên điểm treo ấy ạ. Tại sao lực tác dụng lên điểm treo chỉ là lưc đàn hồi của lò xo mà không phải lực kéo về? Tại sao lực kéo về không tác dụng lên điểm treo mà chỉ tác dụng lên vật thôi anh nhỉ
nvcc120Hợp lực tác dụng lên vật [imath]F=-kx[/imath] ấy luôn có hướng hướng về [imath]VTCB[/imath] và có tác dụng kéo vật về [imath]VTCB[/imath] nên người ta mới đặt tên cho nó là lực kéo về.

Chỉ cần em chứng minh được một vật nào đó là hợp lực có biểu thức dạng: [imath]F=-kx[/imath] thì em được phép gọi nó là lực kéo về. Lực đàn hồi tác dụng lên điểm treo thì ko có dạng như vậy.

• Love
Reactions: nvcc120

nvcc120

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng năm 2022
24
20
6
19
Phú Yên
Hợp lực tác dụng lên vật [imath]F=-kx[/imath] ấy luôn có hướng hướng về [imath]VTCB[/imath] và có tác dụng kéo vật về [imath]VTCB[/imath] nên người ta mới đặt tên cho nó là lực kéo về.

Chỉ cần em chứng minh được một vật nào đó là hợp lực có biểu thức dạng: [imath]F=-kx[/imath] thì em được phép gọi nó là lực kéo về. Lực đàn hồi tác dụng lên điểm treo thì ko có dạng như vậy.
Xuân Hiếu hustVâng ạ. Vậy lực kéo về chỉ tác dụng lên vật mà không tác dụng lên điểm treo ạ? cái này em nên thừa nhân luôn hả anh. Ý em là thừa nhận: "lực kéo về không tác dụng lên điểm treo" ấy ạ

• Love
Reactions: Rau muống xào

newt21

Cựu TMod Vật lí
Thành viên
17 Tháng tư 2022
592
1
509
126
Hà Nội
Vâng ạ. Vậy lực kéo về chỉ tác dụng lên vật mà không tác dụng lên điểm treo ạ? cái này em nên thừa nhân luôn hả anh. Ý em là thừa nhận: "lực kéo về không tác dụng lên điểm treo" ấy ạ
nvcc120lực đàn hồi có 2 loại: thứ nhất là tác dụng lên điểm treo, thứ 2 là tác dụng lên vật (còn gọi là lực kéo về) và chúng trái dấu nhau thôi

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Vâng ạ. Vậy lực kéo về chỉ tác dụng lên vật mà không tác dụng lên điểm treo ạ? cái này em nên thừa nhân luôn hả anh. Ý em là thừa nhận: "lực kéo về không tác dụng lên điểm treo" ấy ạ
nvcc120Như anh giải thích đó, lực kéo về không phải là một lực, mà nó là một cái tên được đặt cho một lực có dạng [imath]F=-kx[/imath]
Nếu lực tác dụng lên điểm treo có dạng đó thì đó là lực kéo về, nhưng ko phải

• Love
Reactions: nvcc120
Top Bottom