Văn [Lớp 8]

Phạm Thúy Hằng

Cựu Phụ trách BP Quản lí & Mod CĐ|Thiên tài vật lí
Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm

Lê Hoàng Đức Barcelona

Học sinh tiến bộ
Thành viên
7 Tháng mười 2014
427
259
194
Quảng Bình
THPT Đồng Hới
vậy mình gợi ý cho bạn vậy
đề 1:
bạn có thể trích câu thơ này vào
"Mỗi năm hoa đào nở
Lại thấy ông đồ già"
Vậy là một năm nữa sắp qua, một mùa xuân nữa lại đến. Những cánh hoa đào hồng rực thắm lại bắt đầu xuất hiện trên khắp mọi nơi. Nó hiện hữu cho sự may mắn của mọi nhà, mọi nguời. Nó mang đến không khí vui tuơi, rạng nguời cho nơi nơi. Hoa đào - một thành phần không thể thiếu cho ngày Tết của truyền của Việt Nam.

Không đuợc hay cho lắm, mong là giúp đuợc bạn

• Like
Reactions: Phạm Thúy Hằng

Phạm Thúy Hằng

Cựu Phụ trách BP Quản lí & Mod CĐ|Thiên tài vật lí
Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
Đề 2: bạn có thể gửi mình MB đc k, mình sợ KB bị trùng với MB
Bạn có biết loại bánh nào là biểu tượng của Tết cổ truyền Việt Nam? Nếu như bạn là người dân gốc Việt thì chắc chắn bạn sẽ trả lời ngay đó là bánh chưng. Một loại bánh đã có từ thuở vua Hùng dựng nước và giữ nước. Bởi nó ko chỉ là truyền thống mà trong tâm thức của mỗi người thì bánh chưng là món ăn mang ý nghĩa sum vầy, ý nghĩa đoàn viên bình dị nhưng ấm áp.
by: baochau1122

Lê Hoàng Đức Barcelona

Học sinh tiến bộ
Thành viên
7 Tháng mười 2014
427
259
194
Quảng Bình
THPT Đồng Hới
Bánh chưng - loại bánh đã sống mãi trong lòng nguời Việt qua hàng ngàn năm lịch sử. Không dừng lại ở đó, nó sẽ tiếp tục đi theo con nguời chúng ta mãi về sau này. Nó gắn kết con nguời lại với nhau, đúng như ý nghĩa mà loại bánh này mang lại. Là một nguời dân Việt Nam xa quê huơng, chắc hẳn không ai là không nhớ đến loại bánh này vào ngày Tết cổ truyền của dân tộc. Và chắc chắn rằng, mỗi người xa nhà, xa quê huơng luôn muốn có nó trong ngày đầu năm.
Bạn thử xem có ổn không nhé. Tại lâu rồi không làm văn theo thể loại thuyết minh nên mình viết hơi tệ. Mong bạn thông cảm

• Like
Reactions: Phạm Thúy Hằng
Top Bottom