Văn [ Lớp 8 ] Viết đoạn văn

Trần Gia Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng bảy 2017
243
132
61
Hà Nội
THCS Mai Lâm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bé Hồng thấy hạnh phúc cực điểm khi được ở trong lòng mẹ.Hồng ngây ngất, sung sướng tận hưởng tình mẫu tử khi được sà vào lòng mẹ: Tôi ngồi trên đệm xe, đùi áp đùi mẹ tôi, đầu ngã vào cánh tay mẹ tôi, tôi thấy những cảm giác ấm áp đã bao lâu mất đi bồng lại mơn man khắp da thịt. Hơi quần áo mẹ tôi và những hơi thở ở khuôn miệng xinh xắn nhai trầu phả ra lúc đó thơm tho lạ thường. Em đã mong mỏi những giây phút ấy qua biết bao nhiêu ngày tháng cùng với bao nhiêu là nước mắt. Em đê mê, sung sướng trong tấm lòng ấm áp của mẹ kính yêu. Nhà văn đã đưa vào lòng hồi kí của mình một lời bình tự nhiên, nhẹ nhàng và thấm thía: Phải bé lại và lăn vào lòng một người mẹ, áp mặt vào bầu sữa nóng của người mẹ, để bàn tay người mẹ vuốt ve từ trán xuống cằm, và gãi rôm ở sống lưng cho, mới thấy người mẹ có một êm dịu vô cùng. Lời bình trữ tình như rót thêm mật ngọt vào tâm hồn bạn đọc để bạn đọc càng thấm thía hơn cái tình mầu tử thiêng liêng, sâu nặng.
Nguồn : vanhay.vn

Trần Gia Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng bảy 2017
243
132
61
Hà Nội
THCS Mai Lâm
Bé Hồng thấy hạnh phúc cực điểm khi được ở trong lòng mẹ.Hồng ngây ngất, sung sướng tận hưởng tình mẫu tử khi được sà vào lòng mẹ: Tôi ngồi trên đệm xe, đùi áp đùi mẹ tôi, đầu ngã vào cánh tay mẹ tôi, tôi thấy những cảm giác ấm áp đã bao lâu mất đi bồng lại mơn man khắp da thịt. Hơi quần áo mẹ tôi và những hơi thở ở khuôn miệng xinh xắn nhai trầu phả ra lúc đó thơm tho lạ thường. Em đã mong mỏi những giây phút ấy qua biết bao nhiêu ngày tháng cùng với bao nhiêu là nước mắt. Em đê mê, sung sướng trong tấm lòng ấm áp của mẹ kính yêu. Nhà văn đã đưa vào lòng hồi kí của mình một lời bình tự nhiên, nhẹ nhàng và thấm thía: Phải bé lại và lăn vào lòng một người mẹ, áp mặt vào bầu sữa nóng của người mẹ, để bàn tay người mẹ vuốt ve từ trán xuống cằm, và gãi rôm ở sống lưng cho, mới thấy người mẹ có một êm dịu vô cùng. Lời bình trữ tình như rót thêm mật ngọt vào tâm hồn bạn đọc để bạn đọc càng thấm thía hơn cái tình mầu tử thiêng liêng, sâu nặng.
Nguồn : vanhay.vn
Trình bày theo kiểu diễn dịch

tạ khánh linhh

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2017
118
110
69
20
Hà Nội
THCS CHu Văn An
Bé Hng thy hnh phúc cc đim khi trong lòng m. Bóng ti nhng ngày qua vt tt,tâm hn ca bé hng tràn ngp ánh sáng, bt đu t giây phút "cht thoáng thy mt bóng ng ngi trên xe ging m tôi". Như linh cm linh thiêng, bé hng ct tiếng gi bi ri: "m ơi! m ơi! m ơi!". Đó là tiếng gi mng vui ca tui thơ gp li m sau 1 năm dài xa cách. Có tra qua cnh ng m côi b, sng cô đơn mi có đc cm xúc y. Nhng giây phút đó như chia s, an i, giàn gia nước mt và r ràng sc sng. Xúc cm lan nhanh như chp, Rc lên nhng tình cm choáng ngp đến nao lòng: " Gương mt m tôi vn tươi sáng vi đôi mt trong và nước da mn, làm ni bt màu hng ca hai gò má,..., đu ng vào cánh tay m, tooin thy nhng cm giác m áp đã by lâu mt đi, nay li mơn man khp da tht...". Đc sng trong lòng m là hnh phúc tt đ ca bé hng. Ko hnh phúc nào sánh ni hnh phúc đc đón nhn s yêu chiu ca m. Có l bi vy, sut đon đường t ngã tư đu trường hok v đến nhà, chú bé hng ko th nh m đã hi và đã tr li m nhng câu ji, mà ch bng bnh trôi trong vui sướng. Vì thế, nhng câu nói xúc xim ca ng cô ác nghit cũng ch là "thoáng qua", và "bên tai ù ù ca tôi, câu nói y bu chìm ngay đi, tôi ko my may nghĩ ngi ji na". Câu văn sáng bng nét hn nhiên thơ ngây và lp lánh v đp nhân bn. Nhng ti cc dn nén by nay dường như tc khc b xua tan, nhường ch cho ăm p tình cm m con đm đà m áp. (trình bày theo kiu din dch)

Nguồn: tự làm.

Top Bottom