Văn [Lớp 8] Tiếng Việt

Phan Minh Tâm

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng mười 2017
242
114
94
Nghệ An

Thần Thương Dạ

Học sinh
Thành viên
10 Tháng mười hai 2017
83
79
44
19
Quảng Ngãi
THCS Trần Phú
Giúp mình với r8
Viết đoạn văn thuyết minh có sử dụng biện pháp nói giảm, nói tránh và nói quá
MAi Mình cần rồi
Bạn Nga là một học sinh chậm hiểu hơn các bạn trong lớp. Tuy vậy, các bạn trong lớp không chế diễu bạn mà còn giúp Nga học tốt hơn. Sau mỗi giờ học, chúng tôi chỉ cho bạn những chỗ bạn chưa hiểu. Nga rất biết lắng nghe và học hỏi. Sau một thời gian kiên trì, bạn Nga đã tiến bộ vượt bậc trong học tập. Hôm nay, bạn được những hai điểm 8 môn Toán và Văn nhé. Đúng là cần cù bù khả năng. Chỉ cần chúng ta chăm chỉ là chúng ta sẽ học tập tốt hơn. Vì vậy, các bạn đừng tự ti nhé, hãy siêng năng học tập.

Nói giảm - nói tránh: chậm hiểu.
Nói quá: vượt bậc.

Nguồn: lazi.vn

Quang Trungg

Học sinh xuất sắc
Thành viên
14 Tháng mười một 2015
4,677
7,748
879
20
Hà Nội
THCS Mai Dịch
Giúp mình với r8
MAi Mình cần rồi
Bạn Nga là một học sinh chậm hiểu hơn các bạn trong lớp. Tuy vậy, các bạn trong lớp không chế diễu bạn mà còn giúp Nga học tốt hơn. Sau mỗi giờ học, chúng tôi chỉ cho bạn những chỗ bạn chưa hiểu. Nga rất biết lắng nghe và học hỏi. Sau một thời gian kiên trì, bạn Nga đã tiến bộ vượt bậc trong học tập. Hôm nay, bạn được những hai điểm 8 môn Toán và Văn nhé. Đúng là cần cù bù khả năng. Chỉ cần chúng ta chăm chỉ là chúng ta sẽ học tập tốt hơn. Vì vậy, các bạn đừng tự ti nhé, hãy siêng năng học tập.

Nói giảm - nói tránh: chậm hiểu.
Nói quá: vượt bậc.

Nguồn: lazi.vn
Mình tưởng viết đoạn văn thuyết minh mà bạn

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
21
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Giúp mình với r8
MAi Mình cần rồi
Chuột là một loài động vật có ở mọi nơi: nhà, ống cống, ruộng đồng, lòng đất,... Mỗi con chuột khoác lên mình một lớp da mỏng màu xám, đôi khi ta bắt gặp những con chuột bạch lông có màu trắng. Chuột đa dạng về kích cỡ: có loài to bằng bắp chân, có loài chỉ nhỏ bàng nắm tay mà thôi, có khi chỉ bằng cây nến chẳng hạn. Người ta thường bảo , chuột không được thơm tho và sạch sẽ , nói vậy là đúng bởi lẽ nó luôn đi đây đi kia, bị gặp các kí sinh trùng bám vào cơ thể, nên thường gây hại. Hiện nay, nhiều người hay bẫy chuột để chuột không gây hại đến cuộc sống, vì thế số lượng chuột đã giảm dần. Tuy bảo vệ cuộc sống chúng ta, nhưng đừng quên là không được làm tuyệt chủng nó.
---------Mình làm ngắn vậy thôi nhé!--------

• Like
Reactions: Phan Minh Tâm

tùng đẹp zai

Banned
Banned
Thành viên
11 Tháng mười hai 2017
66
53
36
Nam Định
Trường THCS Mỹ Tân
Đất nước ta trải qua hàng ngàn năm đấu tranh dựng nước và giữ nước. đó là truyền thống từ xa xưa đã có. trải qua biết bao thăng trầm lịch sử mới có ngày hôm nay. " tự do", 2 từ thiêng liêng quá, có lẽ rằng không ai có thể biết được cái giá phải trả cho nó lớn như thế nào. biết bao thế hệ, lớp lớp ra đi lên đường nhập ngũ để rồi chiến đấu và hy sinh. các anh đã ngã xuống vì tự do hòa bình của dân tộc.

• Like

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Giúp mình với r8
MAi Mình cần rồi
________________________________________________________________________________________

Chó là loài thuộc nhóm vật nuôi, với nhiều công dụng và là người bạn của mỗi nhà, gần như bạn đi đến nơi thành thị, hay nông thôn, bạn đều có thể bắt gặp những chú chó xinh xinh. Thường thường, những người ở thôn quê sẽ nuôi chó dùng để giữ nhà, chống trộm hay có thể để canh giữ thứ gì đó tránh các con vật khác lại phá. Ở những nơi miền núi, người ta thường dùng chó để canh giữ đàn dê, đàn cừu của người ta, tránh sói hay cáo bắt thịt. Nhưng ở thành phố, những chứ chó dễ thương có thể là một con vật nuôi làm kiểng, với bộ lông nhiều tuyệt đẹp. Mặc dù chúng vẫn có một số thói quen không được hay lắm như là hay gặm giày, cắn xé quần áo...nhưng những chú chó vẫn sẽ rất tuyệt vời nếu bạn biết cách dạy dỗ và chăm sóc chúng.

Không được hay lắm = nói giảm nói tránh.
________________________________________________________________________________________

• Like
Top Bottom