Vật lí [ lớp 8] quang học- tính kích thước và khoảng cách của gương

hoophuonganh

Học sinh
Thành viên
14 Tháng hai 2018
68
21
31
20
Nghệ An
THCS Kim Liên
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1: Một người cao 1,8m và mắt người đó cách đỉnh đầu 12cm đứng trước gương phẳng có chiều cao 60cm. hỏi khoảng cách từ người đó đến gương tối đa là bao nhiêu để người đó quan sát được ảnh toàn thân biết gương treo thẳng đứng cách mặt đất 1m
Bài 2: Trong lớp học có 1 ngọn đèn treo lơ lửng cách trần 0.5m, trần nhà cao 4m. Phía tường trước mắt có treo 1 bảng đen cao 1,5m; mép dưới bảng cách sàn 1m. Khi học sinh ngồi trên ghế thì mắt cách sàn 1m. Học sinh ngồi bàn đầu cách bảng 3m còn ngòi bàn cuối thì cách 8m. Hỏi phải treo đèn cách tường có bẳng bao nhiêu mét thì các học sinh sẽ không bị bóng bảng?

Dương Minh Nhựt

Cựu Phó nhóm Vật lí
Thành viên
29 Tháng sáu 2017
2,299
4,069
546
25
Cần Thơ
Đại Học Cần Thơ
Bạn giúp cả hai câu đi. Bạn ấy đăng chắc cần hỗ trợ cả hai đấy!
Mình xin nói luôn để bạn/anh có thể hiểu rằng: mình muốn biết bạn ấy đang vướng mắt ở đâu để mình có thể hỗ trợ và TƯƠNG TÁC với nhau. Tiêu chí hỗ trợ bài của BQT là không hỗ trợ 100% có những bài mình chỉ đưa ra hướng giải và sao đó là tương tác với nhau ạ.

• Like
Reactions: Sơn Nguyên 05

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Mình xin nói luôn để bạn/anh có thể hiểu rằng: mình muốn biết bạn ấy đang vướng mắt ở đâu để mình có thể hỗ trợ và TƯƠNG TÁC với nhau. Tiêu chí hỗ trợ bài của BQT là không hỗ trợ 100% có những bài mình chỉ đưa ra hướng giải và sao đó là tương tác với nhau ạ.
Chắc bạn hỗ trợ nhiều nên theo mình, để tăng tính tương tác thì bạn nên đưa ra hướng dẫn tổng quát để bạn ấy có thể theo dõi, nếu bạn ấy chưa hiểu thì trao đổi tiếp. Như bạn hỏi thì hơi làm khó cho bạn đó.
Chỉ là ý kiến cá nhân, bạn đừng quá nặng nề! Thân!

Top Bottom