Văn [Lớp 8] Kiểm tra

Nguyễn Thị Ngọc Bảo

Cựu TMod tiếng Anh | CN CLB Địa Lí
Thành viên
28 Tháng tám 2017
3,161
2
4,577
644
20
Nghệ An
Nghệ An
๖ۣۜɮօռìǟƈɛ❦
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một viên sỏi kể về nguồn gốc của minh : “Tôi vốn là một tảng đá khổng lồ trên núi cao, trải qua bao năm tháng dài đằng đẵng bị mặt trời nung đốt, người tôi đầy vết nứt. Tôi vỡ ra và lăn xuống núi, mưa bão và nước lũ cuốn tôi vào sông suối. Do liên tục bị va đập, lăn lộn, tôi bị thương đầy mình. Nhưng rồi chính những dòng nước lại làm lành những vết thương của tôi. Và tôi trở thành một hòn sỏi láng mịn như bây giờ”.
Bạn hãy suy nghĩ về câu chuyện trên...[Bài văn]
Chị ơi giúp em ạ @p3nh0ctapy3u

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
27
Ninh Bình
Một viên sỏi kể về nguồn gốc của minh : “Tôi vốn là một tảng đá khổng lồ trên núi cao, trải qua bao năm tháng dài đằng đẵng bị mặt trời nung đốt, người tôi đầy vết nứt. Tôi vỡ ra và lăn xuống núi, mưa bão và nước lũ cuốn tôi vào sông suối. Do liên tục bị va đập, lăn lộn, tôi bị thương đầy mình. Nhưng rồi chính những dòng nước lại làm lành những vết thương của tôi. Và tôi trở thành một hòn sỏi láng mịn như bây giờ”.
Bạn hãy suy nghĩ về câu chuyện trên...[Bài văn]
Chị ơi giúp em ạ @p3nh0ctapy3u
em hãy thử tự trả lời các câu hỏi sau nhé:
+ câu chuyện được kể dựa theo lời nhân vật nào?
+ các chi tiết gì khiến em chú ý trong câu chuyện mình vừa trích dẫn?
+ theo em, vấn đề nghị luận ở đây là gì? Từ khóa nào khiến em cho là quan trọng?

Nguyễn Thị Ngọc Bảo

Cựu TMod tiếng Anh | CN CLB Địa Lí
Thành viên
28 Tháng tám 2017
3,161
2
4,577
644
20
Nghệ An
Nghệ An
๖ۣۜɮօռìǟƈɛ❦
em hãy thử tự trả lời các câu hỏi sau nhé:
+ câu chuyện được kể dựa theo lời nhân vật nào?
+ các chi tiết gì khiến em chú ý trong câu chuyện mình vừa trích dẫn?
+ theo em, vấn đề nghị luận ở đây là gì? Từ khóa nào khiến em cho là quan trọng?
Chị ơi, bài này thì em đã có ý rồi..Giờ em chỉ mong chị có thể làm một bài văn cho em tham khảo không ạ? Em muốn hiểu thêm về các từ ngữ...để làm bài văn thêm thuyết phục hơn ạ
Ys của em là:
Cuộc sống luôn xảy ra biến cố...>>thử thách>> con người sẽ chịu những tổn thương >> đó là một trường học để rèn luyện bản thân >>Hoàn thiện mình??

• Like
Reactions: p3nh0ctapy3u

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
27
Ninh Bình
Hi em, BQT box không hỗ trợ làm văn cho thành viên em nhé ;)
Nếu em cần ngữ liệu tham khảo từ ngữ, em hãy viết và đăng lên diendan, chị sẽ trực tiếp sửa và bổ sung những điểm yếu để em hoàn thành tốt bài văn của mình. Hãy tự tin lên, chỉ có cách đó, tự tìm hiểu và tự viết, khi được người khác sửa sẽ tiến bộ nhanh hơn. Nếu chị viết, mạch cảm xúc sẽ là của chị và em viết theo ngôn từ đó sẽ dễ gây đứt mạch cảm xúc và ý văn sẽ vỡ vụn. Đó là lí do tại sao khi giảng dạy, chính các giáo viên cũng chỉ gạch ý cho các em và không đọc cả bài phân tích cho các em chép rồi học thuộc để đi thi cử ^^
Em chú đọc thêm các bài văn của học sinh giỏi đạt giải sẽ gặp được những ngôn từ, ý văn trau chuốt để tự hoàn thiện mình.

• Like
Reactions: Hà Chi0503

Pé Phương

Học sinh
Thành viên
17 Tháng tư 2018
185
129
36
18
Hà Nội
THCS Kiêu Kị
“Tôi vốn là một tảng đá khổng lồ trên núi cao, trải qua bao năm tháng dài đằng đẵng bị mặt trời nung đốt, người tôi đầy vết nứt. Tôi vỡ ra và lăn xuống núi, mưa bão và nước lũ cuốn tôi vào sông suối. Do liên tục bị va đập, lăn lộn, tôi bị thương đầy mình. Nhưng rồi chính những dòng nước lại làm lành những vết thương của tôi. Và tôi trở thành một hòn sỏi láng mịn như bây giờ”.
Giải thích ý nghĩa câu chuyện
Hành trình của hòn sỏi: từ tảng đá gồ ghề, nứt nẻ trải qua nhiều va đập đã trở thành hòn sỏi láng mịn. Hay đó chính là chuyến hành trình của con người trong cuộc sống.
Rút ra ý nghĩa: Cuộc sống không phải lúc nào cũng bằng phẳng mà có lúc ta gặp nhiều chông gai, thử thách nhưng chính những chông gai, thử thách ấy đã giúp ta hoàn thiện được bản thân.
Suy nghĩ của bản thân về câu chuyện
Cảm thấy lí thú với chuyến đi của hòn sỏi hay xúc động trước ánh mắt lạc quan của nó đối với cuộc đời đầy biến động?
Đã bao giờ ta thấy được chính những chông gai đã tạo nên những hình hài đẹp, dù hình hài được tạo ra bởi chính những vết thương và sự đau đớn?
Cuộc sống chẳng bao giờ chỉ mang đến niềm hạnh phúc, cũng chẳng bao giờ chỉ mang đến nỗi đau. Vượt qua được gian khổ, vượt qua những thứ thách, vượt qua được những nỗi đau củng là tự vượt qua chính mình để vươn lên và sống có ích cho đời.
Trong thực tế, có những người gặp phải những gian nan, thử thách lại dễ dàng buông xuôi, chán nản. Họ sẽ trở nên bi quan, thiếu tự tin, cô đơn và mất niềm tin vào cuộc sống.
Từ đó, ta nên học cách rèn luyện mình để có thể vững vàng và trưởng thành hơn sau mỗi lần “bị va đập”. Dù trong khó khăn hay trong hạnh phúc hãy luôn nhớ hành trình của hòn sỏi để sống tự tin hơn, biết mang những yêu thương xoa dịu và làm lành những vết thương. Và hãy nghĩ: sự va đập của cuộc sống là chẳng có gì đáng sợ!

Top Bottom