Văn [Lớp 7] Viết thành văn nội dung phát biểu

nhatproa123

Học sinh
Thành viên
7 Tháng tám 2015
35
5
46
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Trong buổi sinh hoạt lớp với đề bài " Trong năm mùa nào đẹp nhất?" em được cô giáo phân công trình bày ý kiến của mình.Em sẽ hoàn thành bài phát biểu theo kiểu nghị luận nào? Vì sao? Viết thành văn nội dung bài phát biểu ấy.
P/S: Mình không cần gợi ý hay dàn bài cả, mình cần 1 bài văn mẫu và giải câu trước vì sao . Cảm ơn mọi người trước. :)

Dương Sảng

The Little Angel |Bio Hero
Thành viên
28 Tháng một 2018
2,884
2,779
451
Hà Nội
HMF
- Dùng các dẫn chứng cụ thể (về thời tiết, về cảnh vật, về những điều thú vị riêng mà các mùa khác không có được...) => Phải dùng phát biểu theo kiểu nghị luận chứng minh.
- Để thuyết phục cần đưa ra các dẫn chứng tiêu biểu, đáng tin cậy và phải biết cách lập luận rõ ràng, chặt chẽ, tránh sa vào văn miêu tả hay biểu cảm.
Bài văn mẫu :
Thưa cô, thưa tất cả các bạn.
Sau đây tôi xin trình bày ý kiến của mình về chủ đề '' Trong năm mùa nào đẹp nhất ''
Mùa đẹp nhất trong năm và cũng là mùa tôi yêu thích nhất có lẽ là mùa thu. Tiết trời mùa thu không quá lạnh cũng không quá nóng, phù hợp cho những chuyến đi chơi, đi dã ngoại cùng bạn bè hoặc gia đình. Mùa thu cũng là mùa lãng mạn nhất trong năm. Từng chiếc lá vàng rơi nhẹ ngàng và bình yên cùng cơn gió hiu hiu đã là nguồn cảm hứng cho biết bao nhiêu thế hệ những người nghệ sĩ viết nên những tác phẩm nghệ thuật tuyệt vời. Đó chính là thứ mà mùa thu đã đem lại.
Mùa thu còn là mùa tựu trường. Ta được gặp thầy, gặp bạn bè sau bao nhiêu tháng ngày xa cách. Niềm vui sướng hân hoan khi xúng xính trong bộ quần áo mới, bắt đầu một năm học mới hòa vào cơn gió nhẹ mùa thu.
Mùa thu còn là mùa của những chùm hoa sữa, của những khóm hoa cúc tỏa ngát hương thơm. Đó là mùa của cốm xanh, khi ta được thưởng thức những lá cốm mát lành từ tay các bà, các mẹ với cái đòn gánh xinh xinh trên vài.
'' Mùa hoa sữa rơi tháng chín nồng nàn ''
Câu hát vang lên khiến tôi càng nao nao xúc động và nhớ tới mùa thu Hà Nội.
Đó là những lí do tôi cho rằng mùa thu là mùa đẹp nhất trong năm.
Xin cảm ơn thầy cô và các bạn đã chú ý theo dõi.
( Bài này mình viết nhanh nên còn khá nhiều sai sót, mong được sự thông cảm )

Top Bottom