Văn [Lớp 7] Bài Tập về Từ đồng nghĩa

Trần Uyển Nhi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng năm 2016
424
976
214
Hà Tĩnh
C
Học tập cũng như đấu tranh vậy nhưng chúng hoàn toàn khác nhau. Trong học tập, sách vở sẽ là những vũ khí cùng ta hành quân qua bao nhiêu chông gai của con đường học vấn. Lớp học sẽ là chiến trường. Sự ngu dốt của con người sẽ là kẻ thù và đích đến sẽ là sự thành đạt. Bạn bè ta sẽ là đồng đội, là bằng hữu, là bạn bè tốt cùng ta phấn đấu mỗi ngày. Sau con đường học vấn sẽ mở ra cho ta một thế giới vô cùng tươi sáng. Thế nên ta mới biết được việc học tập quan trọng đến dường nào!

Từ đồng nghĩa: bằng hữu-bạn bè

nguon google

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA
Bạn bè ta sẽ là đồng đội, là bằng hữu, là bạn bè tốt cùng ta phấn đấu mỗi ngày
Sao câu này của em hài hước thế nhỉ?? bạn bè là đồng đội là đủ nhé, đừng đưa từ đồng nghĩa vào! Vd: Mẹ là má, là u, là bu, là bầm của con, mẹ là người yêu con nhất trên đời. Đó, nghe vô lí không?

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Học tập cũng như đấu tranh vậy nhưng chúng hoàn toàn khác nhau. Trong học tập, sách vở sẽ là những vũ khí cùng ta hành quân qua bao nhiêu chông gai của con đường học vấn. Lớp học sẽ là chiến trường. Sự ngu dốt của con người sẽ là kẻ thù và đích đến sẽ là sự thành đạt. Bạn bè ta sẽ là đồng đội, là bằng hữu, là bạn bè tốt cùng ta phấn đấu mỗi ngày. Sau con đường học vấn sẽ mở ra cho ta một thế giới vô cùng tươi sáng. Thế nên ta mới biết được việc học tập quan trọng đến dường nào!

Từ đồng nghĩa: bằng hữu-bạn bè

nguon google
Sao câu này của em hài hước thế nhỉ?? bạn bè là đồng đội là đủ nhé, đừng đưa từ đồng nghĩa vào! Vd: Mẹ là má, là u, là bu, là bầm của con, mẹ là người yêu con nhất trên đời. Đó, nghe vô lí không?
Anh sửa câu đó như sau:
Chúng ta sẽ là những người đồng chí, đồng đội để chống lại cám dỗ nhé!
Nếu không còn thắc mắc, ý kiến thì các em không cần trả lời nhé!

• Like
Reactions: Cuồng Wanna One
Top Bottom