Văn [Lớp 6]Viết Thân bài văn miêu tả

long356

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng chín 2017
235
90
61
18
Hải Phòng
Last edited by a moderator:

Hạt Đậu nhỏ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng bảy 2017
959
1,849
214
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Viết thân bài miêu tả quang cảnh trường em vào giờ ra chơi.
Một hồi trống dài thôi thúc, báo hiệu tiết mục thể dục giữa giờ bắt đầu. Chúng em nhanh nhẹn xếp thành hàng đúng theo vị trí quen thuộc, mỗi người cách nhau một sải tay. Theo tiếng trống, từng động tác được thực hiện nhịp nhàng đều đặn. Những cánh tay mềm mại quay trái, quay phải. Bao gương mặt hồn nhiên tươi rói dưới ánh nắng mai.
"Khoẻ, khoẻ! ". Tiếng hô đồng thanh vang động cả sân trường làm cho mấy chú chim sâu, chim sẻ sợ hãi bay vút lên cao.
Tiếp sau đó là giờ chơi của chúng em. Mỗi nhóm tìm đến một góc sân để chơi những trò quen thuộc như: nhảy dây, đuổi bắt, kéo co... Dưới gốc cây bàng già, bốn bạn nữ Thu, Ngọc, Lan, Hương đang chụm đầu vào nhau, không biết kể chuyện gì mà cùng cười rúc rích. Cách đó không xa, tốp nam lớp 6C đá cầu. Trái cầu làm bằng những vòng cao su tròn nhiều màu, ở giữa cắm mấy chiếc lông ngỗng trắng, vun vút bay đi bay lại. Tiếng bàn tán nổi lên, xen lẫn tiếng cười nói thật là vui nhộn, ổn ào nhất là đám kéo co. Mỗi bên có tới hàng chục người, người này ôm ngang lưng người khác. Đứng đầu hai bên là Nam và Đức, hai bạn đều to khoẻ ngang nhau. Sau tiếng hô dõng dạc của trọng tài Hoàng, hai bên cong lưng, xoãi chân, bậm môi, ra sức kéo. Một hồi lâu vẫn chưa phân thắng bại. Bất chợt, Nam buông tay làm cho các bạn té ngửa, nằm chồng lên nhau ngổn ngang dưới đất. Những tràng vỗ tay, reo hò vang động.

Last edited by a moderator:

NTD Admin

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười một 2017
2,086
3,693
559
Nghệ An
THCS Hùng Sơn
giúp mình với.
Chú ý:Không chép mạng,mẫu
Đánh máy rất mất thời gian bạn ạ
Bài này bạn làm như thế này:
Gioiws thiệu cảnh ra chơi
-Bầu không khí thay đổi như thế nào
-Tả hoạt động của học sinh
-Tả quang cảnh xung quanh
Bạn nghĩ tiếp nha mk bận ôn thi nên ko viêt tiếp đc

• Like
Reactions: An Nhã Huỳnh

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Viết thân bài miêu tả quang cảnh trường em vào giờ ra chơi.

giúp mình với.
Chú ý:Không chép mạng,mẫu
Bạn tham khảo dàn ý nhé:
  1. 1.Khi chưa ra chơi.
  • Tuy chưa ra chơi nhưng trường vẫn khá ồn ào.
  • Từ trong lớp, tiếng giảng bài của thầy cô, tiếng thước kẻ đập lên bàn rồi lại đập lên bảng, tiếng bọn bạn cuối thì thầm hỏi này hỏi nọ mà oang oang cả góc lớp.
  • Có lớp đang trong tiết tự quản. Trên bục, lớp trưởng, lớp phó thay nhau ghi tên người nói chuyện, hò hét cả lớp trật tự. Bọn bàn cuối vẫn cứ mặt dày, đứa này chỉ trỏ, phán xét các thứ, đứa kia nói xấu, cà khịa, đứa kia kìa thì gân cổ lên cãi, chém gió thành bão, rung chuyển cả lớp học, làm cho bọn bạn cứ cười rầm rầm, mặc cho con bạn lớp trưởng vẫn cứ hò hét "hết mình" và cả lũ vẫn cứ "hết hồn".
(đoạn này trích từ bài mình ra nên không được cẩn thận chỉn chu lắm thông cảm:b)
  • Tả bên ngoài sân trường: nắng, mây, gió, cây cối,...
  • Trong tiết thể dục, tiếng giáo viên chỉ huy, tiếng nói cười rôm rả của những cô cậu học sinh làm ồn ào cả góc sân trường.
  1. 2. Khi ra chơi.
  • "Reng! Reng! Reng", tiếng chuông báo hiệu giờ ra chơi vang lên.
  • Một niềm vui sướng hiện lên trên khuôn mặt từng người. Sân trường bé tí ti bỗng chốc đông người. Mỗi góc lại có những trò chơi khác nhau.
  • Vui nhất là hội chơi bóng đá trên bục trường và ở các hành lang. (bạn tự kể về các hoạt động diễn ra như nào nhé, mình liệt kê ra thôi)
  • Góc này có các nhóm tụ tập chơi cầu lông.
  • Góc kia lại có các hội chơi đá cầu.
  • Trên sân, có nhóm chơi đuổi bắt. Đứa này rượt đứa kia đến toát mồ hôi nhưng ai nấy đều vui vẻ.
  • (Bạn có thể thêm một vài hoạt động nữa ở trong các lớp học và các khu vực khác trong trường nhé)
  1. 3. Khi kết thúc giờ ra chơi.
  • Mọi thứ chỉ kết thúc khi tiếng chuông lại vang lên.
  • 5 phút ấy tuy ngắn thôi nhưng nó giúp cho chúng ta cảm thấy hết mệt mỏi và có một tâm trạng tốt nhất cho tiết học sau.
  • Tiếng ồn ào vang lên trong lớp học như niềm vui còn sót lại của giờ ra chơi.
  • Niềm vui ấy lắng xuống, chờ tới khi tiếng chuông kia lại vang lên.
Chúc bạn học tốt!

Top Bottom