Văn 6 lớp 6 thơ

trucuyen123@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
450
138
74
18
Quảng Nam
THCS Nguyễn Văn Trỗi
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/ Đọc đoạn văn sau và trả lời câu hỏi:
''Gậy tre, chông tre chống lại sắt thép của quân thù. Tre xung phong vào xe tăng, đại bác. Tre giữ làng, giữ nước, giữ mái nhà tranh, giữ đồng lúa chín.''

Trong đoạn văn trên, tác giả đã sử dụng những biện pháp tu từ nào? Chỉ ra và nêu cụ thể.

2/ Nêu nội dung, ý nghĩa của khổ thơ sau:
" Đêm nay Bác ngồi đó
Đêm nay Bác không ngủ
Vì một lẽ thường tình
Bác là Hồ Chí Minh"

NTD Admin

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười một 2017
2,086
3,693
559
Nghệ An
THCS Hùng Sơn
" Đêm nay Bác ngồi đó
Đêm nay Bác không ngủ
Vì một lẽ thường tình
Bác là Hồ Chí Minh
Bài thơ kết thúc bằng hình ảnh đêm nay Bác không ngủ với một lời giải thích “Vì một lẽ thường tình - Bác là Hồ Chí Minh”. Việc Bác không ngủ vì lo việc nước và thương bộ đội dân công đã là một lẽ thường tình của cuộc đời Bác, vì bác là Hồ Chí Minh - người cha thân yêu của quân đội, cuộc đời Người dành trọn cho nhân dân, Tổ quốc, Bác đã “Nâng niu tất cả chỉ quên mình

phuonglinhnguyen653@gmail.com

Học sinh
Thành viên
8 Tháng tám 2017
68
30
36
19
Hà Nội
"Gậy tre, chông tre chống lại sắt thép của quân thù. Tre xung phong vào xe tăng, đại bác. Tre giữ làng, giữ nước, giữ mái nhà tranh, giữ đồng lúa chín."
Tác dụng:
(1) Gậy tre, chông tre chống lại sắt thép của quân thù.
- Khẳng định vai trò cống hiến của tre trong cuộc kháng chiến
(2) Tre xung phong vào xe tăng, đại bác.
- Ca ngợi phẩm chất cao quý của cây tre: dũng cảm, chí khí như người, chủ trương.
(3) Tre giữ làng, giữ nước, giữ mái nhà tranh, giữ đồng lúa chín.
- Tre là biểu tượng của dân tộc Việt Nam: anh hùng, hiên ngang, kiên cường, bất khuất, anh dũng
=>nt :Biện pháp tu từ: Điệp từ ("tre", "giữ"), điệp cấu trúc. Nhân hóa (sử dụng những hành động của con người cho đồ vật, cây cối, dùng cách gọi tên người để gọi tên cây).

• Like
Reactions: NTD Admin

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
1/ Đọc đoạn văn sau và trả lời câu hỏi:
''Gậy tre, chông tre chống lại sắt thép của quân thù. Tre xung phong vào xe tăng, đại bác. Tre giữ làng, giữ nước, giữ mái nhà tranh, giữ đồng lúa chín.''

Trong đoạn văn trên, tác giả đã sử dụng những biện pháp tu từ nào? Chỉ ra và nêu cụ thể.
BPNT:
  • Liệt kê: ''Gậy tre, chông tre chống lại sắt thép của quân thù. Tre xung phong vào xe tăng, đại bác. Tre giữ làng, giữ nước, giữ mái nhà tranh, giữ đồng lúa chín.''
  • Điệp ngữ:" Giữ "
  • Nhân hóa : ''Gậy tre, chông tre chống lại sắt thép của quân thù. Tre xung phong vào xe tăng, đại bác. Tre giữ làng, giữ nước, giữ mái nhà tranh, giữ đồng lúa chín.''
" Đêm nay Bác ngồi đó
Đêm nay Bác không ngủ
Vì một lẽ thường tình
Bác là Hồ Chí Minh"
  • Nội dung: Nêu lên lí do bác đêm nay Bác không ngủ. Bài thơ kết thúc bằng hình ảnh đêm nay Bác không ngủ với một lời giải thích “Vì một lẽ thường tình / Bác là Hồ Chí Minh”. Việc Bác không ngủ vì lo cho việc nước , việc nhà và còn vì thương những bộ đội tham gia chiến đấu, thường đoàn dân công đêm nay ngủ ngoài rừng
  • Ý nghĩa : Khẳng định rằng cuộc đời Bác - người cha kính yêu của những đứa con đất Việt luôn dành trọn cho kháng chiến , cho Tổ quốc. Và cho thấy tình cảm giản dị nhưng gắn bó, sâu sắc của vị lãnh tụ kính yêu với toàn nhân dân.

• Like
Reactions: NTD Admin

trucuyen123@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
450
138
74
18
Quảng Nam
THCS Nguyễn Văn Trỗi
Nêu nội dung ý nghĩa của khổ thơ sau:
'' Chú bé loắt choắt
Cái xắc xinh xinh
Cái chân thoăn thoắc
Cái đầu nghênh nghênh ''

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Nêu nội dung ý nghĩa của khổ thơ sau:
'' Chú bé loắt choắt
Cái xắc xinh xinh
Cái chân thoăn thoắc
Cái đầu nghênh nghênh ''
Nội dung:
Hình ảnh chú bé lượm làm công việc liên lạc với nét hồn nhiên, vui tươi, lạc quan, yêu đời.
Ý nghĩa:
Chú bé Lượm được khắc họa vô cùng sống động. Hình ảnh chú bé với dáng người nhỏ nhắn, đáng yêu, tính cách và tâm trạng vui tươi, vô tư ngay cả trong những lúc nguy hiểm và gian nan nhất, khi cái chết đang cận kề trước mắt. Cho thấy Lượm là một cậu bé vô cùng dũng cảm và yêu nước. Lượm là đại diện cho những em bé thời chiến tranh hồn nhiên và đáng yêu trong thời kì chiến tranh, sẵn sàng đi liên lạc, góp sức cho cuộc kháng chiến chống Mĩ cứu nước.

Top Bottom