Lớp 12 cần tư vấn Cách học !

L

lethinh282

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình muốn hỏi 1 số câu hỏi về cách học mong các bạn có thể giải đáp dùm mình, vì năm nay là cuối cấp nên mình cũng phải ráng học hành cho tốt. Mong bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình.

1. Là học có hệ thống và cách hệ thống kiến thức của các môn TOán, Lý, Hóa, Anh ??? ( Nói thật thì mình rất yếu mấy môn này :( )

2. Mình đang cần luyện thêm các môn nhưng cũng rất ngại đi học thêm và mình thì rất thix tự học nhưng không bik phải bắt đầu từ đâu ( nghe nói là phải khá lắm mới có thể tự học ) mình cũng đang suy nghĩ về việc mướn gia sư dạy cho đỡ tốn kém vì học thêm ngoài 4 môn cũng đắt đỏ vả lại chiếm nhiều thời gian.

Đây là 1 số thắc mắc của mình mong các bạn đừng cười chê, có gì mình hỏi thêm ?:( tính mình hay hỏi nhưng lại sợ thấy phiền người khác vì những câu hỏi ngớ ngẫn :eek:

P

phamminhkhoi

Ha ! lớp 12 thì tui khuyên bạn nên đi học thêm bởi vì khi vào phòng thi thì kinh nghiệm còn quan trọng hơn kiến thức...Ở các lớp học thêm thì bạn luyện đc bản lĩnh + kinh nghiệm + tự tin.......Học gia sư cũng ổn đấy nhưng gia sư chất lượng cao thì hiếm (trư khi bạn sống ở tp) và giá cũng cực đăt (không dưới 300k/ buổi đâu)....Ngoài ra học trên mạng cũng là một cách hệ thống rất hay đấy (nhưng đừng quá phụ thuộc vào nó)

1. Là học có hệ thống và cách hệ thống kiến thức của các môn TOán, Lý, Hóa, Anh ??? ( Nói thật thì mình rất yếu mấy môn này )

Tui hỏi thật nhé: bạn đã định hướng đc mình thi khối gì chưa ?

L

lethinh282

Ha ! lớp 12 thì tui khuyên bạn nên đi học thêm bởi vì khi vào phòng thi thì kinh nghiệm còn quan trọng hơn kiến thức...Ở các lớp học thêm thì bạn luyện đc bản lĩnh + kinh nghiệm + tự tin.......Học gia sư cũng ổn đấy nhưng gia sư chất lượng cao thì hiếm (trư khi bạn sống ở tp) và giá cũng cực đăt (không dưới 300k/ buổi đâu)....Ngoài ra học trên mạng cũng là một cách hệ thống rất hay đấy (nhưng đừng quá phụ thuộc vào nó)

Tui hỏi thật nhé: bạn đã định hướng đc mình thi khối gì chưa ?

Mình đang do dự giữa khối A và D vì mình nhất quyết theo ngàng CNTT. Nhưng có lẽ mình sẽ theo khối D vì khối A kiến thức môn Lý và Hóa của mình bị rỗng quá sâu rồi. Ak mình sống ở tp.hcm

Cho mình hỏi thêm về cách sắp thời gian biểu 1 cách khoa học :(

Last edited by a moderator:
N

narcissus234

heheh, trúng nguoi jốg minh roi
ngại đi học thêm
thik tự học
khoi a và d , ngành cntt
hihi, và jống thêm 1 điều nữa, đó là ko bik sắp xếp time cho hợp lí...bn đã vào trang toilaai chua? hãy vào đó, và tìm hiu = 1 bài trắc nghiệm để xem bn mất bao nhiu time vào những công việc hằng ngày,thực hiến phép tính đơn jản, 168 jờ/tuần - số jờ bn mất = số jờ để bn tự nghiền ngẫm mọi thứ, thế là xong dc buoc đầu, cacbuoc tiếp theo đó là tìm sách thật thik hợp,tốt nhất là 7chuyên đề toán học, 2 chuyen de hoá học,và chuyên đề về lý, cái này thì tuỳ ng ta phân ra mà tính , riêng về anh văn, thì hơn 20 chủ điểm ngữ pháp, chuong trìn hsách cũ,.moi,nâng cao, về văn học, thì ....phải nhờ cô jáo, júp bn, và hệ thốnglại toàn bộ văn 10,.11,12 nhé.
minh cũng jống bn,và cũng thik hỏi,vì ko dc jải dap điều thắc mắc rất khó chịu,nhưng tiếc là ko ai júp dc m cả, minh đã tự lập ra thoi jan biểu của m, dĩ nhiên là co time học online,nhưng cung như Khoi đã nói,ko nen phụ thuộc, monglà minh sẽ júp bn dc tí chút wa những dòng viết này.
thân

L

lethinh282

ngại đi học thêm
thik tự học
khoi a và d , ngành cntt
hihi, và jống thêm 1 điều nữa, đó là ko bik sắp xếp time cho hợp lí...bn đã vào trang toilaai chua? hãy vào đó, và tìm hiu = 1 bài trắc nghiệm để xem bn mất bao nhiu time vào những công việc hằng ngày,thực hiến phép tính đơn jản, 168 jờ/tuần - số jờ bn mất = số jờ để bn tự nghiền ngẫm mọi thứ, thế là xong dc buoc đầu, cacbuoc tiếp theo đó là tìm sách thật thik hợp,tốt nhất là 7chuyên đề toán học, 2 chuyen de hoá học,và chuyên đề về lý, cái này thì tuỳ ng ta phân ra mà tính , riêng về anh văn, thì hơn 20 chủ điểm ngữ pháp, chuong trìn hsách cũ,.moi,nâng cao, về văn học, thì ....phải nhờ cô jáo, júp bn, và hệ thốnglại toàn bộ văn 10,.11,12 nhé.
minh cũng jống bn,và cũng thik hỏi,vì ko dc jải dap điều thắc mắc rất khó chịu,nhưng tiếc là ko ai júp dc m cả, minh đã tự lập ra thoi jan biểu của m, dĩ nhiên là co time học online,nhưng cung như Khoi đã nói,ko nen phụ thuộc, monglà minh sẽ júp bn dc tí chút wa những dòng viết này.
thân

Bạn có thể cho mình tham khảo thời gian biểu của bạn đc không. Còn về sách để có gì mình chụp lại rồi up lên sách tham khảo trường mình bán lựa quyền nào cần thiết.

L

lethinh282

Mình vẫn chưa bik nên mua quyển nào cho thix hợp và cũng tại tài chính có hạn :(.

C

congchualolem_b

Khuyên bạn 1 câu chân thành, đừng thi ngành mà mình thích mà hãy thi vào ngành thích mình, ngành bạn thích chưa chắc bạn đã đủ sức vào, bạn kém Lí, Hoá mà bạn thi khối A thì đảm bào chắc ăn bạn sẽ rớt, nhưng ngược lại ngành bạn k phải thích thì lại phù hơp hơn với bạn và sở trưởng của bạn cũng nằm ở khối đó, vậy thì dại gì mà lại đi theo con đường bất lợi cho mình?

Điều thứ 2 là bạn cần có 1 thời gian biểu cũng như kế hoạch cho việc học. Nhưng trước tiên bạn xác định lại bạn sẽ thi khối nào cái đã. Sau đó tranh thủ nhiều thời gian hơn cho các môn đó. Riêng đối với khối D sẽ có lợi thế hơn vì cả 3 môn đều nằm trong số các môn thi tốt nghiệp, vậy nên bạn hẳn sẽ đc ôn nhiều về 3 môn đó hơn.

Học đến đâu phải nắm đến đó, những kiến thức nào có liên quan đến lớp dưới mà bạn yếu thì phải ngay lập tức bổ sung và tranh thủ thêm thời gian để rèn cho thật vững. Ngoài ra, tìm thêm 1 số sách tham khảo để vừa học đến bài nào là kịp nâng cao thêm bài đó, nó sẽ giúp bạn có lợi thế hơn. Tích cực tham gia các diễn đàn học onl sẽ giúp ích thêm cho bạn rất nhiều về cả kĩ năng lẫn kiến thức.

Quan trọng nhất vẫn là thời điểm bạn sắp thi đh, bạn cần chọn 1 trung tâm luyện thi sao cho chất lượng và hiệu quả, k cần là những trung tâm lớn, có thể chọn trường ở địa phương có bề dày kinh nghiệm và thành tích, ôn tại trường vừa tiếp thu dễ và cũng k tốn quá nhiều chi phí.

Mình năm nay cũng học 12, phương pháp học là "thuộc bài tại lớp", hầu như mình k phải học bài quá nhiều vì tất cả kiến thức thầy cô truyền thụ đều nắm đc hết, khi nghe giảng bạn nên chăm chú lắng nghe, khi bạn hiểu những gì thầy cô nói và nắm đc vấn đề thì coi như bạn thuộc đc 70% bài rồi, khi về nhà chỉ cần xem lại nữa là xong. Đối với các môn thi đh mình luôn dành sự quan tâm đặc biệt, mình chủ trương học lệch như thế này: Nếu thi tốt nghiệp mà mỗi môn bạn đc 8đ và 3 môn còn lại chỉ cần trên 0đ là bạn đã đậu tốt nghiệp, nhưng như vậy cũng có nghĩa bạn đã nắm đc hơn 50% cơ hội vào đại học vì kiến thức thi đh hầu hết nằm trong chương trình 12. Vì lớp 12 mình đi học 2 buổi/ 1 ngày và 7ngày/tuần nên càng phải xác định rõ là học những môn nào và phấn đấu vì cái gì để k bao giờ xao lãng.

T

tranthuha93

t học ban KHTN nhưng tính thi khối D , ban đầu cũng lưỡng lự như bn đó nhưng sau đó t quyết định chỉ tập trung cho 1 khối D, bởi cái đầu t k đủ chứa kiến thức 5 môn như thế :rolleyes:

về việc học: bn nếu đã xác định dc mình thi khối j thì nên tập trung mấy môn đó hơn mấy môn khác, cần phải học dàn trải đều cả 3 môn , chứ đừng có học lệch,, khổ lắm, c nên học thêm ở ngoài, chứ học trên mạng t thấy k hiệu quả = việc học thêm ngoài, chỗ t là nông thông học có 10k 1 ca 2 tiếng mà tìm cái chỗ gọi là "tốt" ở chỗ t là rất khó, bn ở tp sẽ có nhiều thuận lợi hơn, có những trung tâm đó, ^^

sách tham khảo bn nên mua mấy quyển thui nhưng đủ các dạng bài, chứ đừng mua gộp 1 quyển, hay mua quá nhiều, tránh hiện tượng nhìn thấy sách là nản :D

giờ t chỉ học thêm có 3 môn :Văn, toán, Anh, còn mấy môn kia mua sách về tự ôn, cốt để hiểu và đủ điểm đỗ tốt nghiệp là dc
^^ chúc bn học tốt nhé

• Like
Reactions: Waharu
L

lethinh282

Mình cảm ơn các bạn đã cho mình những lời khuyên bổ ích. Thực sự h mình cũng đang gặp 1 vài vấn đề về việc học và gia đình vẫn chưa có cách giải quyết.

Về thời gian biểu mình vẫn chưa có kinh nghiệm làm cái này bạn nào rảnh có thể cho mình cái sườn tham khảo không:(, mình đang học thêm Toán và chắc sẽ học gia sư 3 môn Anh Văn Toán ( khối D :) ).

Còn về việc nắm bài ngay trên lớp mình cũng mới tập nay 1 tuần nhưng khổ nổi chỉ vô 1 ít ở môn Văn còn máy môn kia nhớ nhớ trên lớp nhưng về đến nhà lại quên phải học lại ( bạn nào có kinh nghiệm về khoảng này thì chia sẻ với mình nha ).

Sắp giữa Tuần 2 rồi mà tổ chức việc học của mình vẫn chưa đến đâu :( .

N

narcissus234

hic. m ko đọc kĩ,ra là bn đang do dự,chứ ko phải là thi cả 2 khoi à? bn có lợi thế là ở trung tâm giáo dục cua nứơc,vì thế , bn sẽ có nhìu khả năng để tìm cho m 1 noi luyện thi tot, nhất là anh văn...
sinh nghề tử nghiệp,nếu chọn ngàh hợp vs bn, thì có sa số,nhưng ko phải là khả năng cua bn là do chính bn tạo ra à? vì thế, phần đầu tiên,nên tạo cho bản thân 1 lòng tin, bn cũng có thể nghĩ rằng, bik đâu bn sẽ có 1 suat học bổng du học? ai bảo là ta ko dc mơ nhỉ? cũng có ai nói là bn ko thể thực ihện ước mơ đâu? đúng ko?
đã có nhiu ngăn cản,nhưng m van quyết dinh làm theo điều m thik,...mong là bn cũng thế
còn về time biểu...,uhm, bn đã trừ chưa? đã bik số jờ bn mất đi chưa?
minh chỉ có 23h /tuần là rảnh, là tự học thôi, m đã chia,phan phối, 1h cho mỗi môn,5h cho 5 môn..., và thêm các jờ khác để làm bài tập, m đã hoàn thành xong phần bài tập trong sách bài tập nâng cao, bay jờ da chuyển sang sách luyện thi, do trong hè, m đã xong phan 12,nên... hihi, nhưng còn lý hoá, thì m vẫn cón vất vả lam,:( haiz,nhưng cũng nhờ những nguoi bn,nên m moi cố gắng đến mức này,mong là sẽ ko thất bại...
thoi jan biểu mỗi nguoi mỗi khác, m ko bik phải cho bn bik thêm thế nào nữa,nhưng nếu bn cần kĩ hơn, hãy nói ra nhé, chúc bn thêm tự tin, và nghị lực.

C

catsanda

các bạn bàn luận nhiệt tình quá nhỉ
sẵn đây các bạn giúp mình , cho mình 1 lời khuyên dc k
năm nay mình cũng lên 12, năm cuối cấp rùi nhưng chán quá. mình đang phân vân k biết có nên theo học môn sinh ở trường k nữa. mình theo học đã dc 1 tháng rùi nhưng thấy nản quá. thầy cô giảng rất nhanh mình k theo kịp. việc học này có phần lợi thứ nhất là mình sẽ dc miễn học thể dục quốc phòng mà vẫn dc 10 phết, phần thứ 2 là mình theo khối b nên có thể nó sẽ giúp mình 1 phần gì đó. nhưng thật sự đến giờ mình học k hiểu gì hết. bởi lẽ đó là lớp học nâng cao, còn mình thì lí thuyết trong sách còn chưa nắm dc(truòng mình chưa vào học mà mình thì k đi học thêm) chứ nói gì đến học nâng cao.
mình thấy lo quá.mình học nó mất rất nhiều thời gian. 1 tuần mình phải lên trường 3 buổi để học nó, về nhà lại phải dành nhiều thời gian để hiểu và làm bài bởi vậy nên mình k còn thời gian để học cho 2 môn hoá, toán nữa. chẳng biết nên đi theo hướng nào nữa. mình nghe nói kiến thức sinh lớp 12 rất nhiều nên 1 tiết học trên lớp sẽ k đủ để hiểu hết vấn đề, thầy cô dạy sẽ cố đi nthaatj nhanh để theo kịp chương trình, liệu có phải như vậy thật k, liêu mình k đi học thêm thì có đủ kiến thức để thi dh k hay là nhất thiết phải đi học thêm thì mới dc. mình do dự quá. tuần sau mình bắt đầu đi học và việc học của mình bây h rất nặng, rất rất nặng nhưng mình lảng vảng lên đây. mình chán quá k biết phải làm gì bâyh mình k biết phải như nào nữa. các bạn cho mình lời khuyên nhé. thank

L

lethinh282

Mình học T2,4,6 thì 2 buổi và 3,5 thì 1 buổi nên cũng khá thảnh thơi. H mình đang học thêm môn Toán 1 tuần 3 buổi. Đang tìm học Anh và Văn. Còn Lý và Hóa chắc phải tự ôn thôi. Ak mà mình nghe khối D làm Văn rất khó phải ko :( nếu ko phải có kỹ năng viết hay thì khó lấy điểm môn này :(.

@narcissus234: Thời gian mình còn dư ~70h vẫn đang nghiêm cứu cái cách thiết lập TKB.

H

hoamoclan_2401

mình học theo sở thích nhiều hơn, có lúc cao hứng mình chịu khó ngồi ngiên cứu ngẫm nghĩ, nhưng một thời gian sau thì lại mất phong độ và làm biếng học.năm nay là 12 rồi, mình thiệt tình rất muốn thay đổi.các bạn cho mình chia sẻ nha.

L

lethinh282

Đi học Trung Tâm hay Giáo Viên Ở trường cái nào tốt vậy mấy bác :(. Em sợ học Trung tâm ko bám sát chương trình thì thi trong trường chắc rớt lun woa' nhưng mà Trung tâm này bồi dưỡng kiến thức thì mới cho học. Ko bik bác nào bik Trung tâm Đức Trí ko ??

N

narcissus234

m học suot cả ngày, den tận 7h30 tối mới về...m xen kẽ time hoc luyện thi,tốt nghiệp: toán ,văn,anh (mội môn 4h/tuần), ly,hoá (moi môn 2h/tuần), còn học tại lớp,để điem trung bình vẫn tốt, tức là 9,0 thì minh hoc toán,van,anh,ly,hoa (moi môn là 2h/tuần) còn sử địa sinh ,các môn học bài( minh học thuoc ngay tại lớp)
nếu bn cấn chi tiết hơn,thì gửi tin nhắn cho m nhen bn... :D, cũng cần phải linh họat trong viec sap xep time nua, nên... :D , tuy tình hìh :D
à,học trung tâm,thì cũng phải tuỳ nơi,đức trí thì m ko bik rõ,bn hỏi những ng đã học wa,hay search tren google á.văn khoi c moi khó, khối d khó ít hơn :D,nói chung cái nào cũng khó :D

L

ledanhquy

ngại đi học thêm
thik tự học
khoi a và d , ngành cntt
thân
he he tui chơi nhìu nên cũng bị rỗng gòi ! haizz ths bác nha!:D

D

dang214

Mình thấy lớp 12 cũng tạm ổn mình thì theo khối A nên chỉ cần đảm bảo thuộc bài các môn Văn, Sử, Địa, Sinh, Anh. Học thêm Hoá 4h/1tuần, Toán 4h/1tuần, Lí 4h/1tuần, ngoài ra về nhà kết hợp với làm bài tập trên lớp và luyện thi thêm bằng sách tham khảo, luyện thi Vip hocmai, ... Bài trừ các môn học bài khác :)) .

D

dongtran12

tôi có 1 điều muốn nói là như thế này:năm nay tôi củng 12 rồi mà việc học chẳng tới đâu 1 phần là kiến thức bị hỏng 1 phần là không chú tâm vào học .có ngày ráng cố học lắm nhưng mà mỗi lần cầm sách toán lên tôi lại thấy buồn . Buồn vì không có kiến thúc để học làm bài không ra được nói chung là bây giờ tâm trạng rất là chán nản .học thêm thì ba má tui nhắc như cơm bửa sao con không đi học thấy con người ta học thấy mê.tui củng buồn lắm.củng ráng đi học kèm rồi mà được khoảng 2 3 tháng là chán nản nghĩ học vì học không hiểu cộng với thầy cô giảng dạy hơi nhanh làm tôi rối nói chung là thất bài khi đi học kèm.vì thế bây giờ mong các bạn chia sẻ dúp mình làm sao và làm cách nào để học lại căn bản và có 1 vốn kiến thức dù ít ít thôi củng được để có vốn thi tốt nghiệp và đh sắp tới mong các bạn dúp cái !!!

TQB13

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng mười 2018
3
1
6
23
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Mình muốn hỏi 1 số câu hỏi về cách học mong các bạn có thể giải đáp dùm mình, vì năm nay là cuối cấp nên mình cũng phải ráng học hành cho tốt. Mong bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình.

1. Là học có hệ thống và cách hệ thống kiến thức của các môn TOán, Lý, Hóa, Anh ??? ( Nói thật thì mình rất yếu mấy môn này :( )

2. Mình đang cần luyện thêm các môn nhưng cũng rất ngại đi học thêm và mình thì rất thix tự học nhưng không bik phải bắt đầu từ đâu ( nghe nói là phải khá lắm mới có thể tự học ) mình cũng đang suy nghĩ về việc mướn gia sư dạy cho đỡ tốn kém vì học thêm ngoài 4 môn cũng đắt đỏ vả lại chiếm nhiều thời gian.

Đây là 1 số thắc mắc của mình mong các bạn đừng cười chê, có gì mình hỏi thêm ?:( tính mình hay hỏi nhưng lại sợ thấy phiền người khác vì những câu hỏi ngớ ngẫn :eek:

Dạ năm nay là 2018 rồi, chắc bác cũng đã ra trường 3 4 năm gì rồi.
Bác tâm sự lại với anh em một tí đi ạ...
Em giống bác mà giờ đang vật vã quá :(

Top Bottom