[ Lớp 11] nghị luận câu chuyện tại sao phụ nữ khóc?

B

babycute1997

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Vì sao phụ nữ khóc?

Một cậu bé hỏi mẹ:

- Tại sao mẹ lại khóc?

Người mẹ đáp:

- Vì mẹ là một phụ nữ.

- Con không hiểu mẹ? Cậu bé thốt lên.

Người mẹ ôm chặt con và âu yếm:

- Con không bao giờ hiểu được, nhưng nó là như thế đấy.

Thời gian trôi đi, cậu bé lại hỏi cha:

- Sao mẹ lại khóc hả cha?

- Tất cả phụ nữ đều như thế, con yêu ạ - người cha mỉm cười đáp.

Cậu bé lớn dần lên và khi cậu trở thành một người đàn ông nhưng vẫn thường tự hỏi: “Tại sao phụ nữ lại khóc???”

Cuối cùng anh tìm đến một nhà hiền triết. Nghe hỏi, nhà hiền triết ôn tồn nói:

- Khi Thượng đế tạo ra phụ nữ, người phải làm cho họ thật đặc sắc. Người làm cho đôi vai họ cứng cáp để che chở được cả thế giới, đôi tay họ mát lành để che chở sự yêu thương, và người cho họ một sức mạnh tiềm ẩn để mang nặng đẻ đau.

Người cho họ một sự dũng cảm để nuôi dưỡng và ch ǎ m sóc gia đình, người thân, bạn bè ngay cả những lúc mọi người dường như buông trôi, và dù có nhọc nhằn đến mấy đi nữa họ cũng không bao giờ than thở? Người cho họ tình cảm để họ yêu thương con cái ở mọi nghĩa trên đời, ngay cả những lúc con cái họ gây cho họ đau khổ.

Người cho họ sức mạnh để chăm sóc người chồng của họ, tránh vấp ngã vì người tạo dựng họ từ những xương sườn của người đàn ông để bảo vệ trái tim anh ta? Người cho họ sự khôn ngoan để biết rằng một người chồng tốt sẽ không bao giờ làm tổn thương vợ mình, hiểu rõ sự chịu đựng của người phụ nữ và cô ta luôn thấp thoáng sau mỗi thành công của người chồng.

Để làm được những việc nhọc nhằn đó, Người cũng cho họ giọt nước mắt để rơi, để họ sử dụng bất cứ lúc nào và đấy là điểm yếu duy nhất của họ. Khi con thấy họ khóc, hãy nói với họ con yêu họ biết bao. Và nếu họ vẫn khóc, con hãy làm trái tim họ được bình yên.

Đọc và cho mình một bài văn nghị luận về câu chuyện này!
nhanh nhé! mai mình cần rồi!

P

phamducanhday

có đoạn này gần giống bạn thm khảo nhá :D
Tại sao người phụ nữ khóc? Có lẽ mọi người người đều nghĩ khóc ở đây là những giọt nước mắt. Nhưng bạn đâu biết rằng có những người phụ nữ ko khóc hay ít ra là bạn ko bao giờ nhìn thấy họ khóc.Những giọt nước mắt chảy vào tim, họ khóc nhưng ko bao giờ để người khác biết, bởi vì một lẽ họ sợ những người thân phải buồn. Tôi còn nhớ những phút cuối cùng của mẹ, mẹ đau đớn trong căn bệnh ung thư, nhưng đôi mắt mẹ thì nhắm nghiền lại, mẹ ko muốn tôi biết mẹ đang khóc nhưng nước mắt lại cứ lăn vì cơn đau...Là 1 người con trong những giây phút như vậy tôi cảm thấy thật đau đớn, ước gì tôi có thể gánh lấy nỗi đau hộ mẹ...Tôi cảm thấy thật hối hận vì những lúc mẹ còn ở cạnh bên, tôi đã ko hiểu được tiếng thiêng liêng " mẹ ", tôi đã từng làm mẹ buồn rất nhiều. Có nhưng cái chỉ nào mất đi ta mới cảm nhận được ý nghĩa của chúng.Cuộc sống của tôi bây giờ ko có mẹ cũng tự lập hơn, nhưng thiếu đi người phụ nữ 1 gia đình sẽ ko còn là 1 gia đình nữa. Tôi luôn tự hứa với bản thân mình khi nào mình có đủ khảc năng đem lại hạnh phúc cho người phụ nữ của mình thì lúc đó tôi mới đi tìm kiếm.Hạnh phúc của tôi bây giờ là đem lại niềm vui cho mọi người, bây giờ tôi sẽ ko chần chừ ban tặng tình yêu của mình cho những người thân hay bạn bè nữa.Bạn có muốn đón nhận tình yêu của tôi ko? hãy trở thành 1 người bạn của tôi .
zzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

T

thuyhoa17

Buồn? Bạn khóc chứ?
Vui? Khóc trong hạnh phúc?
Xúc động? Khóc?
...
Giọt nước mắt rơi không phải chỉ khi buồn mới khóc, không phải khi chịu đựng ko nổi nữa rồi con người ta mới khóc. Theo chị nghĩ thì khóc là cách chân thật nhất mà con người có thể dùng để biểu lộ cảm xúc của mình (tất nhiên là chỉ những giọt nước mắt chân thật mà thôi). Vừa đây chị mới đọc báo bảo rằng có người đã khóc khi biết tin Đại tướng Võ Nguyên Giáp qua đời; em đã từng khóc khi coi một video cảm động, rất cảm động, như "đập" vào người mình hay không? Vui người ta cũng khóc, khóc vì hạnh phúc. Cười cũng đẹp mà khóc cũng đẹp ^^.

(theo sinh học thì người ta bảo testosterol ở phụ nữ ít hơn đàn ông nên phụ nữ khóc nhiều hơn đàn ông, tuy nhiên mình sẽ ko xét theo cái phương diện đó. Nhân tiện đây nói luôn, cái câu chuyện này có cái tiêu đề hơi lạ, Nam giới cũng khóc mà, đâu chỉ có phụ nữ khóc không đâu mà thấy lạ nhỉ? Là người ai mà chả khóc!? )

- Khóc là để giải toả: phụ nữ gánh biết bao nhiêu là trách nhiệm (như ông hiền triết đã liệt kê), việc cứ cố giữ mãi trong mình một nỗi bực dọc thì người ta cần nói ra, hét to lên hay thậm chí là chửi nhau để được giải toả; ở đây, khóc cũng vậy, khóc là để giải toả khi con người ta có quá nhiều thứ để làm, để lo, để nghĩ.

Tại sao phụ nữ có quyền khóc nhiều hơn đàn ông? Tại sao khóc trở thành vũ khí lợi hại của phụ nữ?

Cũng bởi vì phụ nữ thường thiệt thòi hơn đàn ông rất nhiều. Và khóc (hay giọt nước mắt) chính là thứ để đền bù lại cho họ. Để họ được giải toả khi buồn, khóc khi thấy có quá nhiều thứ để lo, khóc khi có quá nhiều việc để làm, khóc khi quá mềm yếu, thậm chí là người phụ nữ mạnh mẽ đến đâu cũng khóc, vì đó là nhu cầu quá mức cần thiết mà con người cần phải có, đặc biệt là phụ nữ.

Ở đây, ông hiên triết cố ý nói đến những điều mà phụ nữ (hay người mẹ) có và cần có trong cuộc sống, như là đôi tay mát lành, chỗ dựa cho chồng con, sự dũng cảm để chăm sóc gia đình,... rồi sau đó mới nói đến cái quyền "cao quý" của phụ nữ đó là "khóc" và "được khóc". Cũng bởi vậy, nếu con trai thấy con gái hay phụ nữ khóc, hãy nói yêu thương họ để họ được giải toả và không cần phải mượn giọt nước mắt để làm vơi đi những thứ mà họ đang phải gánh trên vai nữa; nếu nói yêu thương là chưa đủ thì hãy hành động, tác động vào trái tim chứ ko chỉ là bề ngoài.

Mẹ khóc bởi vì mẹ là phụ nữ! :)

Top Bottom