LK H trong hh rượu - nước

O

onlyloveone

Câu 13, trang 18 quyển Chuẩn bị kiến thức .. của NXBGD đáp án là rượu rượu, chả hiểu tại sao nữa.

J

jihad

Thế này nhá liên kết H là liên kết của H linh động và một nguyên tố âm điện( ở đây là O).
Thế nên liên kết bền nhất là của H linh động hơn với O âm điện hơn.
Ở bài này CH3 là nhóm thế đẩy e=>O của CH3OH là âm điện hơn, H của nó ít linh động hơn của H20
Do đó liên kết bền nhất là liên kết O của CH3OH với H của H2O.
PHải nói chính xác là như vậy chứ ko thể nói chung chung là của nước rượu dc.
OKS?

K

kathydp1110

hình như câu này bên olym anh Nhân trả lời cho bạn rồi thì phải .Thế có điều kiện gì khác không ,ví dụ nhiệt độ chẳng hạn .

O

onlyloveone

Oạch, bác shindo cũng nói lại là rượu - rượu rồi. Cũng ko thấy giải thích gì cả.
Đi đâu cũng gặp Kathy nhỉ ?

T

thefool

Theo tớ liên kết H bền nhất là của nước với nước.
Vì H có nhiều điện tích dương nhất kết hợp với O có điện tích âm lớn nhất.

V

vmt

7370711038 said:
đáp án là nước-rượu nhưng mình cũng không biết tại sao nữa

đáp án này đúng roài. chú ý nha
H-OH và trong rựou có thêm -O-H
Cái H của nuóc sẽ liên kết chặt với O của Rựou và ngựoc lại
Vì trong dung dịch rựou thì 2 cái liên kết này mạnh nhất đáy. ----->Cái này cũng đẻ giải thích vì sao rựou tan vô hạn trong nứoc. Còn ai muốn hiểu thêm thì chờ tui sau này nghiên cứu ra sau ruìu trả lời mọi người nha!kha`````

I

intell

7370711038 said:
đáp án là nước-rượu nhưng mình cũng không biết tại sao nữa
Bạn à đáp án đúng đó vì ở đây thì H của nước linh động nhất còn O của rượu thì có hiệu ứng đẩy e vào của nhóm CH3 nên liên kết giữa chúng mạnh nhất là đúng rồi

H

hoang12a9

LIEN KET HIDRO BEN NHAT LA LIEN KET GIUA OXI MANG DIEN AM LƠN VOI HIDRO MANG DIEN DUONG LƠN -----DAP AN DUNG LA OXI CUA RUOU VOI HIDRO CUA NUOC

K

kathydp1110

onlyloveone said:
Oạch, bác shindo cũng nói lại là rượu - rượu rồi. Cũng ko thấy giải thích gì cả.
Đi đâu cũng gặp Kathy nhỉ ?
^^ hìhì ngày xưa off 1 thời gian mất tích ,khi quay về làm ầm cái 4r bên kia ,ai cũng biết danh ,ngại quá :D .Thôi để mai tớ hỏi thầy tớ thử xem nhé

K

kathydp1110

only à ,thầy tớ nói tỉ lệ 1:1 thì liên kết O của rượu và H của nước là bền nhất .Do nhóm CH3- đẩy điện tử làm cho O trong rượu mang điện tích âm lớn ==>H trong rượu mang điện tích bé .Mà liên hết bền nhất là liên kết giữa H &O mang điện tích lớn .H trong H2O mang điện tích dương lớn nên ==> liên kết của R-N là bền nhất . Bạn hỏi lại anh Nhân xem sao nhé . Hiện giờ tớ vào 4r không được ,hôm qua mới gây án mạng bên đó xong :)) =)),nên hôm nay không dám vào ,với lại tuyên bố với Pro8 là Kathy đi tu rồi nên hôm nay thò đầu vào là tụi nó tóm ngay lập tức .Nên bạn qua hỏi thử xem nhé :D.Hiện giờ thg` Death + pé Q đang onl nên không thò đầu vào đó đâu ;))

O

onlyloveone

OK, cám ơn tất cả mọi người. Vậy là vấn đề này đã rõ ràng rồi nhỉ ? MOD làm ơn lock lại hộ cái. Del bài này của tui luôn. Cám ơn.

Top Bottom