Liệu có lạc đề???

B

bachoc9x

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nếu bài văn có đề bài: " Hãy thuyết minh về danh lam thắng cảnh của quê hương em" thì em lại làm là giới thiệu về chùa Dâu ( quê tớ ở Bắc Ninh) thì liệu có lạc sang di tích lịch sử ko?
Mong mọi người giải đáp!!!!!!!!!

N

nhoc_bettyberry

Danh lam thắng cảnh # di tích lịch sử bạn nhé :D
Nếu đề chỉ yêu cầu TM DLTC mà bạn lại TM DTLS thì lạc đề rồi :)

B

bachoc9x

Danh lam thắng cảnh # di tích lịch sử bạn nhé :D
Nếu đề chỉ yêu cầu TM DLTC mà bạn lại TM DTLS thì lạc đề rồi :)
Nhưng tớ nghĩ danh lam thắng cảnh là những địa điểm tự nhiên đẹp hoặc những công trình có kiến trúc độc đáo... Hình như trong GDCD 7 nói thế. Bạn thử định nghĩa hộ danh lam thắng cảnh là j` ko?
???

T

thuyhoa17

"Danh lam thắng cảnh là những di tích nổi tiếng hoặc cảnh đẹp nổi tiếng, nói chung."

Chùa Dâu có thể xem là 1 di tích nổi tiếng.

N

nhoc_bettyberry

Danh lam thắng cảnh là của thiên nhiên còn di tích lịch sử là do con người bạn à :-j
Bạn giở sách GDCD xem lại nhé, có định nghĩa 3 khái niệm hoàn toàn # nhau.
Ko thể nói DLTC là DTLS đc!
Nhưng nếu nói như vầy thì đc nè: các danh lam thắng cảnh, cũng được coi là "di tích"
Nếu tôi nói các bạn ko tin thì các bạn nghe tiến sĩ nói vậy nhé :D
Vào đây: http://travelnews.skydoor.net/news/Can_tach_bach_giua_danh_lam_thang_canh_va_di_tich_Ky_1/70497

Last edited by a moderator:
B

bangtam81

tuỳ thôi bạn ak
tuỳ theo cách bạn ý làm thôi
chứ mình chưa thể bjk được đâu

L

l0n3ly_canby

Theo tớ thì bạn lạc đề roài~:-SS
giới thiệu về danh lam thắng cảnh mà bạn lại giới thiệu về di tích lịch sử mà!!
Bài đó bạn kiểm tra àh?:|

T

thuyhoa17

Thêm 1 lần nữa nói về cái khái niệm danh lam thắng cảnh:

Danh lam thắng cảnh là cảnh quan thiên nhiên hoặc địa điểm, có sự kết hợp giữa cảnh quan thiên nhiên với công trình kiến trúc có giá trị lịch sử, thẩm mỹ, khoa học.
Tham khảo thêm tại đây.

Và điều quan trọng là chùa Dâu nó là 1 công trình kiến trúc có giá trị lịch sử, tất nhiên, bao ở ngoài nó còn có những cảnh quan thiên nhiên khác.

=> Nếu bên cạnh việc nói về những ý nghĩa lịch sử của chùa Dâu, em có nói thêm về những cảnh quan ở bên ngoài nó thì theo ý kiến chủ quan của chị là ko lạc đề.

N

nhoc_bettyberry

ukm. Theo tớ định nghĩa DLTC là DTLS là ko đc. Nhưng nếu trong làm văn mà đề yêu cầu DLTC bạn lại làm DTLS... nếu như chị thien-subinhminh nói á, chắc cũng ko bị trừ nhiều điểm lắm đâu ^^ đừng lo lắng quá :D

B

bangtam81

em thấy bác thiénubinhminh nói đúng đó
nếu bạn hok nêu lên lịch sử nhiều quá thì nó có thể trở thành DLTC còn nói nhiều quá thì trở thang DTLS đó

N

nguyenquynh95

nếu theo chiều hướng thuyết minh về DTLS nhiều quá thì sẽ lạc đề, nhưng nếu còn giới thiệu về DLTC xung qhanh ngôi chùa thì chắc chắn không sao đâu . Coi như là rút kinh nghiệm thôi, lần sau nhớ đọc kĩ đề nha bạn. Chúc bạn thành công vào những bài sau. Good luck

Top Bottom