liên kết hidro khó

N

ngoc1thu2

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ơi mình có một thắc mắc nho nhỏ về phần lk hidro ( có hỏi thầy cô rồi nhưng mỗi mỗi người nói mỗi kiểu), mong các bạn chi ý kiến, cảm ơn nhiều !

Trong dd rượu ( ancol) tồn tại những loại liên kết hidro nào? liên kết nào bền nhất? giải thích?

S

susulata

theo mình nghĩ liên kết hidro la liên kết H-X. trong đó X là F, O, N là những nguyên tử có độ âm điện mạnh. còn việc liên kết mạnh nhất thì mình nghĩ là liên kết ion , vì nếu xét theo nhiệt độ sôi thì: 1. liên kết ion
2. liên kết hidro
3. còn lại:)

N

ngoc1thu2

theo mình nghĩ liên kết hidro la liên kết H-X. trong đó X là F, O, N là những nguyên tử có độ âm điện mạnh. còn việc liên kết mạnh nhất thì mình nghĩ là liên kết ion , vì nếu xét theo nhiệt độ sôi thì: 1. liên kết ion
2. liên kết hidro
3. còn lại:)

bạn ơi mình muốn hỏi ở đây là trong dd rượu mà
cụ thể là có 4 loại lk nhưng mà loại nào bền nhất

H

hoan1793

Các bạn ơi mình có một thắc mắc nho nhỏ về phần lk hidro ( có hỏi thầy cô rồi nhưng mỗi mỗi người nói mỗi kiểu), mong các bạn chi ý kiến, cảm ơn nhiều !

Trong dd rượu ( ancol) tồn tại những loại liên kết hidro nào? liên kết nào bền nhất? giải thích?

Nước - Ancol (Chứ không phải ancol - nước ) là bền nhất nhé .
p/s : Anh nhớ là trong đề thi HSG Thanh Hóa có mà.

H

hoan1793

nghĩa là oxi của nước với hidro của rượu đúng ko anh?
Có 4 kiểu liên kết H
Liên kết giữa Ancol-Ancol
Liên kết giữa Ancol-Nước
Liên kết giữa Nước-Ancol
Liên kết giữa Nước-Nước
Liên kết bền nhất dựa trên tiêu chí
-Nguyên tử H linh động nhất(ở đây là nước)
-Nguyên tử O có mật độ điện tử cao nhất(rượu etylic)
Vậy bền nhất là kiểu Nước-Ancol
(mạch C càng dài thì Mật độ điện tử càng cao)

Top Bottom