lí 8 hk2 hơi bị giống hóa nhưng mà là lí

H

hoaboconganhtrang678

H

helldemon

Trường mình vừa cho đề kt như sau:
Cho 2 cốc giống nhau, 1 đựng không khí, 1 đựng chân không .Làm sao để phân biệt được từng bình
GIÚP MÌNH ZỚI!!!!:khi (15)::khi (75)::khi (105)::khi (105):

đúng là hơi giống hóa !

cái này dùng que đóm cho vào mỗi bình :
+ nếu que đóm cháy bình thuờng là bình đựng không khí.
+ nếu que đóm tắt là chân không.

M

minhtuyenhttv

:-j rút nắp mình ra, nếu ko được thì là chân ko, nếu được là ko khí, cho que đóm vào tức là chân ko đã thành ko khí mất rồi, chân ko phải giữ trong mt đặc biệt chứ

V

vuduyhungchuot

Bạn có thể làm theo cách sau: để 1 cục đá vào cả 2 cốc. Sau 1 lúc, cốc nào có hơi nước bám ở trên thành cốc thì cốc đó có không khí. Nguyên lí này dựa vào sự truyền nhiệt của chân không và không khí. Ở chân không chỉ có sự bức xạ nhiệt thôi, còn ở không khí còn có đối lưu nữa. Đối lưu thì chắc chắn nhanh hơn bức xạ nhiệt rồi. Ngoài ra còn 1 vài cách nữa (không dùng nhiệt độ), như đo áp suất, hoặc thò ngón tay vào (người điên mới thò vào).

T

thienlong_cuong

ôi mẹ !
Áp dụng các kiến thức hoá và lí vào thí nghiệm này
Vậy tại sao ko dùng sinh

Cho 2 con vật (dế) vào 2 bình , con nào vừa bỏ vào quạy và die liền thì là bình chân không
Còn nếu sau 1 thời gian mới chết thì là lo chưa ko khí

Hoặc
Lấy 1 quả bóng bay thật căng (khi nó căng thì ít nhất phải bỏ lọth vào bình)
Bỏ 2 quả vào 2 bình và nắp lại kín
Nếu như bóng bể => Chân không (do áp suất trong và ngoài quả bóng bị chênh lẹch !)

Y

youch

Đặt cục sáp lên nắp 2 bình rồi đốt phía dưới. Bình nào có cục sáp nóng chảy nhanh hơn thì bên trong có không khí (chân không không đối lưu).

H

hoaboconganhtrang678

Cách của bạn youch và của bạn vuduyhungchuot là đúng ! thầy mình giải vậy đó nhưng tiếc ghê là mình làm sai câu đó mất tiêu rùi ~~.. có bạn nào còn có cách khác không mau nói ra để cùng tham khảo đi !!^_^ , mà nên nhớ là vận dụng kiến thức lí nha!

A

abcxyz123789

Có 2 cách đơn giản mà lại đem lại kết quả nhanh chóng:
- dùng 1 cân đĩa chính xác để cân 2 bình, kim nghiêng về bên nào thì bên đó có không khí.
- bỏ vào mỗi bình 1 chiếc đồng hồ đang đổ chuông, bình nào ta không nghe đc tiếng chuông thì bình đó là chân không.

Top Bottom