lí 8 cần giúp

K

kieuoanh2009

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tớ có câu hỏi này muốn các bạn giúp :
Phân biệt động năng của một vật và động năng của các phân tử cấu tạo nên vật đó? Giải thích tại sao khi nhiệt độ tăng thì nhiệt năng tăng ?
Thứ 2 này là tớ thi rồi các bạn giúp tớ nha

L

linus1803

Tớ có câu hỏi này muốn các bạn giúp :
Phân biệt động năng của một vật và động năng của các phân tử cấu tạo nên vật đó? Giải thích tại sao khi nhiệt độ tăng thì nhiệt năng tăng ?
Thứ 2 này là tớ thi rồi các bạn giúp tớ nha
Động năng của một vật là năng lượng mà vật đó sinh ra khi chuyển động.
Động năng của các phân tử cấu tạo nên vật đó là năng lượng sinh ra khi các phân tử cấu tạo nên vật chuyển động. Thực chất là năng lượng phá vỡ liên kết giữa các phân tử cấu tạo nên vật. Khi nhiệt độ tăng thì các phân tử chuyển động càng nhanh, va chạm với nhau và ma sát với môi trường xung quanh lớn nên sinh ra nhiệt năng.

L

linus1803

Mình trả lời theo kiến thức mình có thôi bạn à. Nếu bạn không chắc thì có thể kiểm tra thêm SGK hay vào Google mà tra.

K

kieuoanh2009

uk tớ đã tìm trên google rồi nhưng mà không có nhưng vậy cũng được

P

padawan1997

Thế này nhá, động năng là 1 dạng năng lượng được sản sinh ra khi có sự chuyển động. Động năng của một vật có khi vật đó chuyển động\Rightarrow đứng yên vật đó không có động năng nữa.

Còn động năng của các phân tử cấu tạo nên vật lại khác. Vật được cấu tạo từ các hạt gọi là nguyên tử, phân tử. Các hạt này không đứng yên mà chuyển động không ngừng vì vậy nó luôn sản sinh ra động năng. Tổng các động năng này chính là động năng của các phân tử cấu tạo nên vật.
Nhiệt năng chính là tổng động năng của các phân tử cấu tạon nên vật. Khi nhiệt độ tăng, khoảng cách giữa các phân tử, nguyên tử càng tăng, phân tử nguyên tử của vật chuyển động càng nhanh nên động năng của các phân tử nguyên tử này càng lớn
\RightarrowNhiệt năng của vật càng lớn.

P

padawan1997

Đọc mà chẳng hiểu cái nào là phân số cái nào là hằng sô luôn, nhớ đóng mở ngoặc cho dễ hiểu nhá T_T.
Bài này là bài rất căn bản mà bạn quy đồng vế trái lên rồi nhân chéo, ra phương trình bậc 2 rồi phân tích nhân tử ra thôi, nếu như thử delta phẩy ko đc thì chịu khó viết thành bình phương thôi. Mà lưu ý đây là box Lý nha.

K

kieuoanh2009

cái bài này xem ra rất đơn giản nhưng vấn đễ ở đêy là 2 mẫu ở 2 vế khác nhau vế trái là x-2 còn vế phải là 2-x tớ hỏi các bạn để nhớ lại kiến thức cũ chứ bài này dễ còn dấu / này là phần học rồi mà

V

vuduyhungchuot

Tóm lại, nói đơn giản thì, động năng là của tất cả các phân tử và nguyên tử cấu tạo nên vật, còn nhiệt năng là động năng của 1 phân tử, sau đó nhân với số phân tử.
Nhiệt độ tăng => chuyển động của phân tử nhanh => nhiệt năng tăng.

T

tuan9xpro1297

Thế này nhá, động năng là 1 dạng năng lượng được sản sinh ra khi có sự chuyển động. Động năng của một vật có khi vật đó chuyển động đứng yên vật đó không có động năng nữa.

Còn động năng của các phân tử cấu tạo nên vật lại khác. Vật được cấu tạo từ các hạt gọi là nguyên tử, phân tử. Các hạt này không đứng yên mà chuyển động không ngừng vì vậy nó luôn sản sinh ra động năng. Tổng các động năng này chính là động năng của các phân tử cấu tạo nên vật.
Nhiệt năng chính là tổng động năng của các phân tử cấu tạon nên vật. Khi nhiệt độ tăng, khoảng cách giữa các phân tử, nguyên tử càng tăng, phân tử nguyên tử của vật chuyển động càng nhanh nên động năng của các phân tử nguyên tử này càng lớn
Nhiệt năng của vật càng lớn.

P

padawan1997

cái bài này xem ra rất đơn giản nhưng vấn đễ ở đêy là 2 mẫu ở 2 vế khác nhau vế trái là x-2 còn vế phải là 2-x tớ hỏi các bạn để nhớ lại kiến thức cũ chứ bài này dễ còn dấu / này là phần học rồi mà

:)) 2-x muốn biến ra x-2 thì đặt dấu trừ ra =)) 2-x=-(x-2) đc chưa?

P/s: Thằng tuan9xpro1297 đừng có mà nhại lại lời của mình nữa, thik spam lắm à :-\"
:khi (111):

C

chelsea0804

lần sau có hỏi bài thì bạn cũng ghi phân số cho rõ nha, để mọi người khỏi hiểu nhầm.

T

tuan9xpro1297

Động năng của một vật là năng lượng mà vật đó sinh ra khi chuyển động.
Động năng của các phân tử cấu tạo nên vật đó là năng lượng sinh ra khi các phân tử cấu tạo nên vật chuyển động. Thực chất là năng lượng phá vỡ liên kết giữa các phân tử cấu tạo nên vật. Khi nhiệt độ tăng thì các phân tử chuyển động càng nhanh, va chạm với nhau và ma sát với môi trường xung quanh lớn nên sinh ra nhiệt năng.

Top Bottom